ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 09:56:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เสาจานดำทะลุกระเบิ้องหลังคา เอาอะไรอุดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสาจานดำทะลุกระเบิ้องหลังคา เอาอะไรอุดครับ  (อ่าน 3912 ครั้ง)
SNRZ
Newbie
*

« เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:48:09 am »

บ้านทาวน์เฮาส์ ไม่มีมุมติดตั้ง
ต้องยอมเจาะกระเบื้อง
ฟลิ้นโค๊ท อุดอยู่มั้ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fop
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 09:58:08 am »

ใช้ซิลิโคน  อุดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e20cup
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 10:48:59 am »

ใช้ได้หลายอย่างครับ  เช่น
ซิลิโคน ติดตู้ปลา ดีที่สุด ติดแน่น ทนทาน แต่ต้องทำความสะอาดพื้นผิวด้วย มีคุณสมบัติ ยืดหยุ่นได้เล็กน้อย 
 แม้ว่ากระเบื้อง หรือไม้ จะมีการขยายตัว ก็ไม่แตกกร้าว อันเป็นเหตุให้น้ำรั่วซึม   แต่ถ้าใช้ไม่หมด
 นานไปที่เหลือมันจะแข็ง แม้จะอยู่ในกระบอก
  sealant  สำหรับอุดรอยแตก ผนัง เวลาแห้งแล้วจะไม่แข็งมาก  แต่นานไปปจะไม่ดี ควรทาทับด้วยสี หรือฟลิ้นโค๊ต  จะได้ทนทานต่อน้ำ แสงแดด
  ปูนยาแนว  ที่ใช้สำหรับ ปูกระเบื้องก็ได้ ถุงละ 20 บาท  ผมว่านี่แหละ ราคาถูก แล้ว แถมยังเหลืออีก
  ปูนซีเเมต์ ก็ใช้ได้ครับ การยึดติดอาจไม่ดี  เกิดรอยร้าวในภายหลังได้  ใช้ฟลิ้นโค๊ตทาทับอีกที รับรองแจ๋ว
 แต่ ของผมใช้  ปูนกาวครับ ติดแน่นสุด ๆ เลย รับรองไม่มีรอยร้าว  ครั้งเดียวจบ พอดีมันมีอยู่แล้วน่ะ
  ใช้ฝีมือหน่อยแล้วกัน  ใช้น้ำช่วยลูปไล้ด้วย เพื่อความมัน   ไม่ใช่ไปโปะไว้เฉย ๆ  มันดูไม่สวยงาม
 แถมน้ำอาจรั่วซึมได้  ควรเน้นในจุดนี้ให้ดีครับ

dang2456
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 11:50:03 am »

บ้านทาวน์เฮาส์ ไม่มีมุมติดตั้ง
ต้องยอมเจาะกระเบื้อง
ฟลิ้นโค๊ท อุดอยู่มั้ยครับ

ดินเหนียว ดินน้ำมัน 555+ อ่ะล้อเล่น

ซีลิโคนครับ เป็นหลอดใหญ่ๆๆ สำหรับรูไม่ใหญ่มาก ถ้ารูใหญ่ให้อะไรไปอุดก่อน ที่ใส่ซิลิโคนครับ

เพี่ะซิลิโคนเยื้อหยุ่นได้ ไม่เหมือนพวกจำพวกปูน ถ้าแตกหรือหลุดคือหลุดเลย หาซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง ร้านขายสี

sonchai
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 12:12:46 pm »

ผมใช้ กาวขี้หมา ครับ ง่ายดีแถมถูกด้วย ฟุตละ 10 บาทเอง ใช้ฟุตเดียวก็ได้แล้ว ซื้อตามร้านขายแอร์ครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 04:23:03 pm »

แนะนำใช้ซิลิโคลนสะดวกกว่าฝนตกไม่มีรั่วครับ
hemtong
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2010, 05:39:57 pm »

ใช้กาวขี่หมาแอร์ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์