ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 06:34:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจานแดงทุย+500S ปรับจานยังไง SNR, AGC, BER ก็เท่าเดิม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจานแดงทุย+500S ปรับจานยังไง SNR, AGC, BER ก็เท่าเดิม  (อ่าน 3419 ครั้ง)
BlackMiracle
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2011, 11:56:58 pm »

ญาติผมเค้ามี 500S+จานแดงไม่ได้ใช้แล้วอยู่ชุดนึง ให้ผมมาฟรี ผมเลยหาข้อมูลวิธีติด(มือใหม่) ติดเสร็จเรียบร้อย หันจานตามบ้านข้างๆ 240 องศา มุมเงยก็ลองเดาๆดูก่อน หมุนหัว LNB ไปที่ 4 นาฬิกา จากนั้นเปิดเครื่องใส่ค่า LNB 11300  พอไปเปิดดู Satfind ก็ได้สัญญาณตามรูป

ผมเลยไปปรับหน้าจานซ้ายขวาช้าๆ แต่เลขทั้งสามอันไม่มีอันไหนเปลี่ยนแปลงเลยครับ นิ่งอยู่อย่างงี้ตลอด เลยลองหันขวาสุด/ซ้ายสุดดูซิว่าจะเป็นไง ปรากฏว่ายังนิ่งครับ คือหมุนยังไงซ้ายขวาขึ้นลงเลขก็ยังเป็นแบบนี้ตลอด ผมต้องทำไงครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
monblack
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 12:03:29 am »

มุมก้มเงยลองปรับหรือยัง ประมาณ 48 องศา( ไม่รู้อยู่จังหวัดไหน บวกลบไม่น่าเกิน 2-3 องศา )ทิศหน้าจานดูข้างบ้านเอาว่าไปทางไหน รับลองได้แน่นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toey
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 12:19:27 am »

ใช้ช่องการศึกษาวัดดู SNR อยู่ที่ประมาณ 93-96 ฺBER ต้องเป็น 0 ถ้าเป็นอย่างที่เห็น จานยังไม่มีสัญญาณครับ ปรัับดูครับ
jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 05:33:08 am »

ใช้ช่องการศึกษาวัดดู SNR อยู่ที่ประมาณ 93-96 ฺBER ต้องเป็น 0 ถ้าเป็นอย่างที่เห็น จานยังไม่มีสัญญาณครับ ปรัับดูครับ
ปรับหน้าจานและหัวอีกครับ ถ้าได้แล้วมันจะมีเครื่องหมายถูกที่ LOCK   SYNC อยู่ในช่องทั้ง2
BlackMiracle
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 11:42:36 am »

หมายถึงให้ดู SNR ของเฉพาะช่องการศึกษาใช่ไหมครับ ทำยังไงเอ่ย ไม่เคยใช้ดรีมบ็อกซ์เลย ขอบคุณครับ
thanawat2
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2011, 03:56:15 pm »

ลองเช็คดู  lnb ว่าเป็น 11300 หรือ universal ด้วยนะ   ผมเคยเจอจานรุ่นหนึ่งตั้งก้มเงยที่ 60  ไม่เจอ  ลองตั้งนานเจอมุมที่ 45  ซะงั้น
wanlop95
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2011, 01:51:30 pm »

ตั้งจานแดงง่ายจะตายครับ แต่ต้องหาข้อมูลเยอะๆ เครื่องมือวัดมุมต้องมี(ถ้าไม่มีก็ตัวใครตัวมัน) เข็มทิศต้องมี(ไม่มีก็พอได้)
1.ต้องรู้ก่อนว่าอยู่จังหวัดไหน แล้วไปหามุมก้มเงย กับ ทิศมา(ช่างเขาเรียกมุมกวาด ปกติก็ 240 กทม.นะ)
2.หัว KU ดูด้วยว่าเป็น 11300 หรือแบบ Universal เพราะมันต้องไปตั้งค่าในเครื่องรับ
3.ตั้งขาจับยึดให้ได้ 90 องศา(ให้ได้แนวดิ่งที่สึดนั่นแหละ)
4.เงยหน้าจานตามมุมก้มเงย
5.หันหน้าจานไปทางทิศ หรือมุมกวาดให้เรียบร้อยก่อน
6.หัว LNB ให้ยื่นจากจุดยึดออกไปหาจานซัก 1 ซ.ม.นิดๆ(ไม่นับตรงตุ่มใหญ่ๆนะ)
7.บิดจุดต่อสายให้ไปอยู่ในตำแหน่ง 4 นาฬิกานิดๆ(โดยประมาณ) ให้เอานาฬิกามาเล็งเลยครับ
8.ต่อสายเปิดเครื่อง ลองดูว่าได้เท่าไหร่แล้วก็ค่อยไปรับไป ยากจานแรกครับ เดี๋ยวตั้งได้ล่ะทีนี้จะเลื่อจานเล่นท่าเดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์