ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 12:36:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เหนื่อยละนะกะลุงแอ๊ด ใครมีเทคนิดหมุนจานมาสอนหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยละนะกะลุงแอ๊ด ใครมีเทคนิดหมุนจานมาสอนหน่อยครับ  (อ่าน 13019 ครั้ง)
taxi lp
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 09:22:19 pm »

LNB สีส้ม หมุนไปที่บ่ายสามโมงเลยครับ  หัวipm น่ะครับ ลองดูเจอชัวร์   มุมประมาณ  36 องศา วัดจากก้านจับ lnb ใต้จาน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 09:40:52 pm »

เทคนิคไม่มีอะไรมากครับ จ่ายตังค์มาหมดทุกดาวที่สัญญาณผ่านไทยตามต้องการ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Delta 7
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 09:38:00 am »

10982 V 30000 หาให้เจอก่อน แล้วตามด้วย 11062 V 30000 ปรับให้ได้สัญญาณแรงสุด เท่าที่ทำได้
backcat_thailand
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 11:16:03 am »

ยังไม่ได้เลยครับ หาจนเหนื่อยแล้วลองทำตามพี่ๆช่างตามความคิดเห็นต่างๆก็ยังไม่ได้
mell
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 11:54:15 am »

ยังไม่ได้เลยครับ หาจนเหนื่อยแล้วลองทำตามพี่ๆช่างตามความคิดเห็นต่างๆก็ยังไม่ได้
ได้หรือยังครับ จะไปช่วยครับรับเมล์ด้วยครับหรือทิ้งเบอร์ไว้จะโทรหา
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 12:30:09 pm »

ได้หรือยังครับ จะไปช่วยครับรับเมล์ด้วยครับหรือทิ้งเบอร์ไว้จะโทรหา

ยังครับนี่เบอร์ครับ 0832263484 ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
MoMam
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 12:34:25 pm »

ถ้าไม่มีตัววัดสัญญาณ มือถือแอนดรอยลงแอ็ปที่สามารถมอนิเตอร์ความแรงสัญญาณจากกล่องรับบางรุ่นได้..ช่วยได้มากที่เดียว
amadeus
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 08:54:08 pm »

ขอบพระคุณทุกๆท่านนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองอีกสักครั้งถ้าไม่ได้จริงๆ ได้หรือไม่ได้ยังไงเดี๋ยวจะเข้ามาแจ้งอีกครั้งนะครับ อบอุ่นจริงๆ อ๋อ ลืมบอกเครื่องที่ใช้หาS10ครับ

กรณีของผม ใช้กล่อง Thaisat Best1 หาสัญญาณก่อน แล้วค่อยต่อ S10 ทีหลัง
อยู่แถว ทุ่งครุ สัญญาณ อย่างที่เค้าบอกหล่ะครับ หา nss6 เจอแล้ว ทีนี้ ค่อยๆปรับ
พยามดูหน้าจอให้ตลอด ก็น่าจะเจอหล่ะครับ ขอให้โชคดีนะครับ
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 29, มกราคม 2013, 09:17:48 pm »

ได้ละครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับผม หน้าจานโดนชายคาบังนิดหน่อยเองครับเลยสลับเปลี่ยนไปที่จานที่รับเวียดนามหมุนแปบเดียวเจอเลย
global net
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 30, มกราคม 2013, 07:42:53 pm »

ดีครับ..ช่วยๆกัน
Overage
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 30, มกราคม 2013, 08:45:08 pm »

มาสอบถามด้วยครับ
เพิ่งได้ LNB IPM สีส้มมากำลังจะต่อดู ดาวดวงใหม่ของผม(เก่าของคนอื่นๆ)
อุปกรณ์ที่มีตอนนี้ จานดำ 6 ฟุตต่อ C-Band 2 ขั้ว 1 ขั้วดูฟรีทีวีห้ามเปลี่ยนแปลง 1 จุด(ผบ.ใข้)
อีก 1 ขั้วของ C-Band กับอีก 1 ขั้ว จากจานแดง มาที่ไดเซกเข้ามาที่ S10 ครับ

ผมควรเอา LNB ของจานแดงไป ดูโอกับ จานดำดีไหมแล้วเอา LNB IPM มาต่อใส่จานแดงเพื่อรับ
น้าแอส หรือ NSS6 ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
mell
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 30, มกราคม 2013, 09:23:45 pm »

เพิ่งได้ LNB IPM สีส้มมากำลังจะต่อดู ดาวดวงใหม่ของผม(เก่าของคนอื่นๆ)
อุปกรณ์ที่มีตอนนี้ จานดำ 6 ฟุตต่อ C-Band 2 ขั้ว 1 ขั้วดูฟรีทีวีห้ามเปลี่ยนแปลง 1 จุด(ผบ.ใข้)
อีก 1 ขั้วของ C-Band กับอีก 1 ขั้ว จากจานแดง มาที่ไดเซกเข้ามาที่ S10 ครับ

ผมควรเอา LNB ของจานแดงไป ดูโอกับ จานดำดีไหมแล้วเอา LNB IPM มาต่อใส่จานแดงเพื่อรับ

เอาจานแดงตั้งรับnss6หรือน้าแอสและดูโอไทยคมเคยูจะดีกว่าครับหรือจะดูโอกับจานดำตั้งรับnss6ก็ได้
ต้องลองครับ
Overage
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2013, 12:10:26 am »

เอาจานแดงตั้งรับnss6หรือน้าแอสและดูโอไทยคมเคยูจะดีกว่าครับหรือจะดูโอกับจานดำตั้งรับnss6ก็ได้
ต้องลองครับ

ขอบคุณครับ จะลองเสาร์นี้แล้ว
ยังไม่ได้หาแขนดูโอเลย
amadeus
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2013, 01:52:15 am »

ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=49057.0
แต่ที่ผมทำอยู่ จาน 75 รับ มาเลย์ ดูโอ้ ไทยคม5 กับ Nss6 จริงๆถ้าเป็นไปได้ผมว่าเอา NSS6
ไปดูโอ้ จานดำดีกว่าครับ สำหรับผม ดูโอ้จานดำ สัญญาณแรงกว่า เพราะ จานทึบ ดูโอ้ มาเลย์
แล้ว หัว NSS6 มันต้องเบียดไปบังหน้า หัวมาเลย์มากๆ ถึงจะได้สัญญาณแรง (แต่ก็ทำให้ มาเลย์
สัญญาณลดไปอีก) แต่ด้วยความขี้เกียจ ตอนนี้เลย ดูโอ้ ไว้ที่จานทึบ (เพราะมันปรับง่ายดี ^^)

ปล. ตอนดูโอ้ ไทยคม5 กด LNB ลงหน้าจานเยอะๆ นะครับ จะได้สัญญาณแรงๆ เหมือนในรูปเลยครับ
ขอให้สนุกกับการตั้งหน้าจานนะครับ ^^
keerati1985
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2013, 06:02:40 am »

บุรีรัมย์ครับ
กว่าจะเอามันอยู่เกือบ 2 เดือน
ตอนนี้หันเมื่อไหร่ก็เจอ เจอแล้วคุ้มจริงๆ ครับ
ช้าๆ ใจเย็นครับ (เน้นช้าๆ ทีละนิดครับ)
อยู่บุรีรัมย์ใช้จานอะไรครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2013, 10:19:12 am »

บุรีรัมย์ครับ
กว่าจะเอามันอยู่เกือบ 2 เดือน
ตอนนี้หันเมื่อไหร่ก็เจอ เจอแล้วคุ้มจริงๆ ครับ
ช้าๆ ใจเย็นครับ (เน้นช้าๆ ทีละนิดครับ)
อยู่บุรีรัมย์ใช้จานอะไรครับ
10 ฟุต เป็นอย่างน้อย

Overage
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2013, 08:38:15 pm »

ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=49057.0
แต่ที่ผมทำอยู่ จาน 75 รับ มาเลย์ ดูโอ้ ไทยคม5 กับ Nss6 จริงๆถ้าเป็นไปได้ผมว่าเอา NSS6
ไปดูโอ้ จานดำดีกว่าครับ สำหรับผม ดูโอ้จานดำ สัญญาณแรงกว่า เพราะ จานทึบ ดูโอ้ มาเลย์
แล้ว หัว NSS6 มันต้องเบียดไปบังหน้า หัวมาเลย์มากๆ ถึงจะได้สัญญาณแรง (แต่ก็ทำให้ มาเลย์
สัญญาณลดไปอีก) แต่ด้วยความขี้เกียจ ตอนนี้เลย ดูโอ้ ไว้ที่จานทึบ (เพราะมันปรับง่ายดี ^^)

ปล. ตอนดูโอ้ ไทยคม5 กด LNB ลงหน้าจานเยอะๆ นะครับ จะได้สัญญาณแรงๆ เหมือนในรูปเลยครับ
ขอให้สนุกกับการตั้งหน้าจานนะครับ ^^

ขอบคุณมากครับ คุณ amadeus
ผมไม่มีบ้านเช่าน่ะครับ เพราะดูไม่คุ้มครับ ไม่มีเวลาดูมาก
สรุปผมเอา LNB Universal ไปต่อกับจานแดงรับมาเลย์
แล้ว LNB 2 เอาดูโอกับ จานดำ ต้องหา LNB Universal
อีกอันมา ดูโอ NSS6 กับจานดำถูกค้องไหมครับ
งง ไหมครับ
amadeus
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2013, 05:07:03 pm »

ผมไม่มีบ้านเช่าน่ะครับ เพราะดูไม่คุ้มครับ ไม่มีเวลาดูมาก
สรุปผมเอา LNB Universal ไปต่อกับจานแดงรับมาเลย์
แล้ว LNB 2 เอาดูโอกับ จานดำ ต้องหา LNB Universal
อีกอันมา ดูโอ NSS6 กับจานดำถูกค้องไหมครับ
งง ไหมครับ

ที่ผมบอก ให้เอาไป ดูโอ้ ที่จานดำเพราะ กรณีของผมคือ

ตั้งหน้าจานแดง รับ มาเลย์ เป็นหลัก แล้วหน้าจานแดง ก็ ดูโอ้ ไทยคม 5 เคยู กับ NSS6

แต่เพราะ กรณีของผม ใช้จาน 75 cm. จึงทำให้การดูโอ้ NSS6 มันต้องมาบังหน้า หัวที่รับ มาเลย์

ผมถึงบอกให้ เอา NSS6 ไปดูโอ้ ที่จานดำ 6 ฟุตของท่านไงครับ

แต่กรณีของท่านบอกไม่ใช้บ้านเช่า งั้นก็ไม่ต้องรับ มาเลย์ เพราะมาเลย์ต้องมีบ้านเช่าถึงดูได้

งั้นก็แค่ ที่จานแดง ตั้งหน้าจานรับ NSS6 ดูโอ้ ไทยคม 5 เคยู

ปล.เท่ากับอุปกรณ์ ที่ท่านมี ก็ไม่ต้องซื้อหัว Universal มาเพิ่มอีก เพราะ รับแค่ 3 ดาวเทียม

1. Thiacom 5 C-band (C-band 2 ขั้วของท่าน)
2. Thaicom 5 Ku-band (หัวเดิม เอามาดูโอ้ที่จานแดงเนี่ยหล่ะ)
3. NSS6 Ku (หัวใหม่ที่ได้มา เอามาใส่ที่จานแดง และ ตั้งรับ NSS6 เป็นหลัก)
Overage
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 09:14:53 pm »

งง ไหมครับ

ที่ผมบอก ให้เอาไป ดูโอ้ ที่จานดำเพราะ กรณีของผมคือ

ตั้งหน้าจานแดง รับ มาเลย์ เป็นหลัก แล้วหน้าจานแดง ก็ ดูโอ้ ไทยคม 5 เคยู กับ NSS6

แต่เพราะ กรณีของผม ใช้จาน 75 cm. จึงทำให้การดูโอ้ NSS6 มันต้องมาบังหน้า หัวที่รับ มาเลย์

ผมถึงบอกให้ เอา NSS6 ไปดูโอ้ ที่จานดำ 6 ฟุตของท่านไงครับ

แต่กรณีของท่านบอกไม่ใช้บ้านเช่า งั้นก็ไม่ต้องรับ มาเลย์ เพราะมาเลย์ต้องมีบ้านเช่าถึงดูได้

งั้นก็แค่ ที่จานแดง ตั้งหน้าจานรับ NSS6 ดูโอ้ ไทยคม 5 เคยู

ปล.เท่ากับอุปกรณ์ ที่ท่านมี ก็ไม่ต้องซื้อหัว Universal มาเพิ่มอีก เพราะ รับแค่ 3 ดาวเทียม

1. Thiacom 5 C-band (C-band 2 ขั้วของท่าน)
2. Thaicom 5 Ku-band (หัวเดิม เอามาดูโอ้ที่จานแดงเนี่ยหล่ะ)
3. NSS6 Ku (หัวใหม่ที่ได้มา เอามาใส่ที่จานแดง และ ตั้งรับ NSS6 เป็นหลัก)

ขอบคุณมากครับ

ผมเองที่มึนๆงงๆ แจ่มแจ้งแล้วครับ
อันดับแรกขอตั้ง LNB Universal
กับจานแดง ให้รับ NSS6 ให้ได้ซะก่อน

ต่อไปจะหาขามาดูโอ Thaicom 5 Ku-band
กับจานแดงอีกให้ได้

เด็กน้อยขอค่อยๆเดินตามครับ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์