ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 09:44:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ลองเทสจาน Dyna 6 ฟุต รับ Astro ที่ จ.ชัยนาท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเทสจาน Dyna 6 ฟุต รับ Astro ที่ จ.ชัยนาท  (อ่าน 12967 ครั้ง)
vatin8799
Sr. Member

« เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 11:58:14 am »

หลังจากตั้งกระทู้สอบถามและได้คำแนะนำจากพี่ๆในบอร์ดนี้  ผมเลยลองตั้งจาน Dyna 6 ฟุต และใช้หัวส้ม IPM ยาว
ทีแรกว่าจะลองซื้อหัวรับ Extra Gain มารับเหมือนกัน แต่ราคามันสูงเลยเอาหัวส้ม IPM ยาวของจานเวียดนามมาลองดูก่อน (แต่ตอนนี้สั่ง IPM แบบสั้นมาแล้ว)

เนื่องจากซื้อจาน Dyna 6 ฟุต มาเพื่อจะมาลองหัดปรับจานดำครั้งแรก ที่สำคัญจาน ku 120 ซ.ม.มันแพงด้วย และอยากเผื่อจะลองหันรับดาวดวงอื่นด้วย เลยทำให้หันมาเล่นจานดำแทน
ตอนนี้แค่เทส เลยเอาเหล็กมาตั้งเสาโดยตอกลงดินชั่วคราวไปก่อน โดยวันนี้ลองปรับหน้าจานเพื่อรับ Astro ก่อนเป็นอันดับแรก

อธิบายไม่ค่อยเก่งเลยขอเอารูปมาให้ดูดีกว่านะครับ ดูรูปกันเลยนะครับ

- ลองตั้งจานเทสชั่วคราว

- สัญญาณของแต่ละช่อง

- รับได้ 11 TP สัญญาณแต่ละ TP

จาน Dyna 6 ฟุต หาสัญญาณ Astro ได้ไวมากเลย ขยับไม่ถึง 3 นาทีก็เจอสัญญาณแล้ว
ตอนนี้ตั้งเทสชั่วคราวเลยยังไม่ได้ลองปรับละเอียดที่หัว LNB (ไม่รู้ว่าปรับแล้วจะรับได้ดีกว่านี้รึเปล่า) ตอนนี้แดดเริ่มแรงเลยพอแค่นี้ก่อน
เย็นๆว่าจะลองหมุนไปหาดาว ChinaSat 10, Palapa D และ AsiaSat 5 ว่าจะรับดวงไหนได้ดีบ้าง

ถ้า 3 ดาวที่เหลือมีปัญหาในการติดตั้ง จะมารบกวนขอความรู้จากพี่ในบอร์ดนี้อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ ^^

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jaturong
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:04:00 pm »

เยี่ยมไปเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
RUA KUD PAI DEANG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:07:12 pm »

สุดยอดครับท่าน...เป็นความรู้ให้เพื่อนๆไม่ต้องใช้จานเค.ยูราคาแพง
นับถือๆ
sayan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:09:22 pm »

เยี่ยมมากครับ ชัดเจนทั้งภาพและคำอธิบาย

kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:11:20 pm »

นี่ขนาดเพิ่งเริ่มหัดติดตั้งครั้งแรก ยังได้สัญญาณขนาดนี้ ผมว่าเก่งกว่าช่างอาชีพอีกหลายคนนะครับ ที่ภาคใต้ ก็ได้สัญญาณไม่ต่างกันมากนัก มากกว่านี้นิดหน่อยเองครับ ผมเคยเห็นช่างที่บางสะพาน ประจวบฯ บางคน ใช้จาน 75 ซมยังหาแอสโตรไม่เจอเลยครับ นับถือครับ

bonsai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:15:55 pm »

ชูนิ้วโป้งให้เลยครับ เยี่ยมมากกก
RUA KUD PAI DEANG
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:22:26 pm »

ลืมครับ...มัวแต่ชม  ขอ 1คำถาม ตั้งมุมเงยเท่าไหร่ครับ
tonk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:37:23 pm »

นี่ขนาดเพิ่งเริ่มหัดติดตั้งครั้งแรก ยังได้สัญญาณขนาดนี้ ผมว่าเก่งกว่าช่างอาชีพอีกหลายคนนะครับ ที่ภาคใต้ ก็ได้สัญญาณไม่ต่างกันมากนัก มากกว่านี้นิดหน่อยเองครับ ผมเคยเห็นช่างที่บางสะพาน ประจวบฯ บางคน ใช้จาน 75 ซมยังหาแอสโตรไม่เจอเลยครับ นับถือครับ
ที่บางสะพานผมก็หาน้าแอ๊ดไม่เจอเหมือนกันครับ จาน75ซม. หัวส้ม

kopgm1164
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:38:41 pm »

อยู่แถวไหนของชัยนาทครับ ลอง6ฟุตรับ china10 ยังครับ น้าแอ๊ดผมใช้จานแดงรับอยู่ ถ้าลอง china10 ได้อย่างไรลงให้ชมด้วยนะครับ
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:39:21 pm »

ผมก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่และคนที่อยู่ภาคเหนือตอนล่างได้นำไปทดลองครับ
เพราะผมได้เช่าบ้านอยู่มาปีนึงแล้ว ไม่เคยดู Astro เลย (เสียดาย) เคยไปถามช่างแถวบ้านเมื่อปีทีแล้ว เค้าบอกแต่ว่าชัยนาทไม่สามารถรับสัญญาณได้
แต่ถ้าจะดูจริงๆต้องใช้หน้าจาน ku ขนาดใหญ่ ซึ่งเค้าบอกว่าแพงเกินไปไม่คุ้มที่จะติด (ตอนนั้นผมยังไม่เคยเข้าเวปนี้เลยไม่รู้เรื่องอะไรเลย)

พอเมื่อต้นเดือนก็เลยลองศึกษาจากเวปนี้และจาก Google ก็เห็นมีบางท่านใช้จานดำรับ Astro (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นกระทู้ของ ช่างหลิว)
ต้องขอบคุณกระทู้นั้นและขอบคุณช่างหลิว ทำให้ผมเลยคิดอยากจะลองทำดูบ้าง  

ตอนซื้อจานดำมาก็ซื้อเข็มทิศวัดองศา แบบไม้บรรทัด กับแองเกิลวัดมุม มาด้วย แต่สรุปไม่ได้ใช้งานเลย เพราะใช้เข็มทิศวัดองศาไม่เป็น
แต่ก็ลองหันหน้าจานเปรียบเทียบกับจาน nss6 และก็ลองส่ายหาดูครับ
แต่ท่าน RUA KUD PAI DEANG ถามมา ผมเลยลองเอาแองเกิลวัดมุมไปวัดมุมก้ม-เงยได้ 21 ครับ แต่มุมส่ายเท่าไหร่ไม่รู้นะครับใช้เข็มทิศวัดองศาไม่เป็นจริงๆครับ
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:45:47 pm »

อยู่แถวไหนของชัยนาทครับ ลอง6ฟุตรับ china10 ยังครับ น้าแอ๊ดผมใช้จานแดงรับอยู่ ถ้าลอง china10 ได้อย่างไรลงให้ชมด้วยนะครับ

อยู่แถวๆฝายน้ำล้นครับ ท่านอยู่สรรพยาใช่มั้ยครับ จาน 75 ซ.ม. ผมลองแล้วดูได้แค่ 2 ช่องเองครับ ที่เหลืออดครับ สัญญาณมันสวิงครับ
ไม่เย็นนี้ก็พรุ่งนี้ครับผมว่าจะลองหันไปรับ ChinaSat 10, Palapa D และ AsiaSat 5 ดูครับ เผื่อจะได้ดูช่องฟีดกะเค้าบ้าง
จริงๆก็อยากลองเทสดูเลย แต่วันนี้แดดแรงมากๆเลย กลัวจะไม่มีสมาธิในการทำ รอแดดร่มๆก่อน...อิอิ
เทสแล้ว ได้ผลยังไงจะนำรูปประกอบแบบนี้มาให้ดูครับ
HD
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:47:04 pm »

ขอ บ้านให้เช่าหลังนี้ หน่อยครับ ช่องมาเยอะดี

vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 12:52:08 pm »

ขอ บ้านให้เช่าหลังนี้ หน่อยครับ ช่องมาเยอะดี

ส่งรายละเอียดให้ทางเมล์แล้วครับ
click
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 01:02:29 pm »

บ้าน3หลังเงียบจริงๆ.......เบื่อ......

prinnut
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 01:36:13 pm »

ขอรายละเอียดบ้านเช่าหน่อยครับ prinnut.tr@rd.go.th
yaris613
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 01:54:02 pm »

เยี่ยมครับ +1
sansiri
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 01:57:32 pm »

ผม อยู่หล่มสัก เพชรบูรณ์ ใช้จาน 7.5 extra move รับ astro   Q 72-74เครื่อง s 10  แต่หาบ้านเช่าไม่ได้ เมื่อก่อนเคยเช่าบ้านแถวกรุงเทพอยู่ ใครพอจะแนะนำบ้านเช่าดีๆได้บางครับ ฝากเมล์ไว้ก็ได้ครับจะติดต่อไป

mcot
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 02:05:08 pm »

เก่งมาก ครับ ส่วนผม อยู่ที่ นครศรีธรรมราช ใช้จาน 75 ซม. เครื่อง F3 ASTRO ได้ 75% ครับ
kaijae
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 02:31:08 pm »

เก่งมาก ครับ ส่วนผม อยู่ที่ นครศรีธรรมราช ใช้จาน 75 ซม. เครื่อง F3 ASTRO ได้ 75% ครับ

ท่านอยู่บนเขารามโรมหรือเปล่าครับ ตอนนี้บ้านเช่าดูได้กี่ช่องครับ

pweerayut
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2013, 03:06:15 pm »

เยียมมากครับ

TP-8
11563V30000

ความถี่นี้ัสัญญาณค่อนข้างอ่อนสุด
ท่านได้คุณภาพสัญญาณ 71% ถือว่าเยี่ยมครับ

ท่านใดที่จะลองตั้งจานรับดาวดวงนี้ ให้ปรับหาสัญญาณความถี่นี้ให้ได้มากที่สุด
แล้วช่องอื่นๆจะได้ตามมาครับ

ผมอยู่ภูเก็ตใ้ชจาน 75cm ความถี่นี้ได้ 75% ครับ
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์