ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 08:34:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  งานระบบประมาณ30-40ห้องขอคำชี้แนะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: งานระบบประมาณ30-40ห้องขอคำชี้แนะ  (อ่าน 3866 ครั้ง)
tirdsak
Newbie
*

« เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 12:39:06 pm »

ติดตั้งจานมาได้ไม่ถึง 5เดือนอยู่ๆมีคนติดต่อให้มาติดตั้งงานระบบ 30-40 ห้องต้องยอมรับว่าไม่มีความรู้แต่อยากลองทำดูลองคุยกับเจ้าของหอพัก เขาต้องการความคมชัดภาพไม่ล้มต้นทุนในการติดตั้งถูกหน่อย เขาให้ลองจัดชุด และราคาทำใบเสนอราคาทำมา2-3ยี่ห้อหรือเขาเรียกว่าชุดงานระบบก็ไม่รู้ ครับ บอกตรงๆอยากทำแต่ยังไม่เข้าใจเรื่องการตีราคา ทำใบเสนอราคา การวางแผนการจัดการ แล้วกผ้ไม่รู้ว่าจะทำให้เสร็จในกี่วัน ต้องขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกอีกครั้ง อีกอย่างเรื่องเครื่องไม้เครื่องมือก็มีแค่นิดๆจะทำงานระบบยังต้องมีอะไรอีกหนอ
                                                      ขอขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
panu
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 01:04:52 pm »

สมมุติว่า มีตัวรับดาวเทียม 20 ช่อง แล้วมัดรวมแล้วแปลสัญณาRF สงทางสาย ไป    20 ช่อง
คนรับแค่สแกนรับ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
smallbee
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 01:15:48 pm »

ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ชุดสำเร็จมีเยอะไปขึ้นอยู่ว่าลูกค้าต้องการชมกี่ช่อง 30-40ห้องชั้นละกี่ห้อง คำนวนให้ดีไม่ยากครับ เรื่องราคาตกลงพอใจทั้งลูกค้ากับช่าง อย่าลืมตีเผื่อบริการหลังการขายด้วยน๊ะครับ ตกลงได้ลุยเลยครับ
mamaman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 01:17:10 pm »

ถ้ายังไม่มีความรู้อย่าพึ่งไปรับงานนี้ดีกว่า มันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ
tirdsak
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 01:21:59 pm »

เข้ามาดูตำตอบก็เป็นการเตือนสติให้ยังคิดในสิ่งที่จะทำแล้วจริงๆการทำงานระบบต้องมีการวางมัดจำกันหรือไม่
noomnuvo
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 01:57:24 pm »

ชุดงานระบบครับให้เขาเลือกว่าจะเอากี่ช่องมันมีราคาอยู่แล้วก็บวกเอาครับและบริการหลังการขายด้วยครับอย่างท่านข้างบนแนะนำทำสัญญาด้วยไม่ยากครับถ้าขนาดนี้แล้วชุดระบบ แค่ 10 ช่อง
m_one
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 02:07:54 pm »

จ้างซัพ  ให้ลองเสนอราคาสักสองสามเจ้า จะบวกเท่าไหร่ จะเอางานไว้กับมือหรือ ยกยอดให้ซัพ ไปเลยก้อได้
nirut
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 02:29:46 pm »

มันแล้วแต่ว่าทางหอพักเขาจะต้องการส่งกี่ช่องในระบบล่ะครับ และจะรับช่องรายการจากดาวเทียมอะไรบ้าง และแขกที่มาพักส่วนมากแบบไหน ถ้าท่านอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ ให้โทรมาคุยกันดีกว่าครับ
ที่...081-7997179 {AIS} / 080-4110557 {DTAC} หรือ email....paek-ap@hotmail.com  จะกระจ่างเลยล่ะครับท่าน
mongkolsat
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 02:35:24 pm »

ทำเองครับลงทุนไม่เท่าไหร่ ได้ประสบการไปในตัวงานต่อไปจะได้คล่องขึ้นครับ
อย่าลืมคิดเผื่อค่าสาย ค่าบูสด้วยนะครับ จะได้ไม่ขาดทุน ค่าอุปกรณ์ปลีกย่อย เช่น สปริทเตอร์ F TYP พวกนี้เป็นทุนทั้งนั้นครับ
ปรึกษาได้ครับ ยินดีให้คแนะนำ mongkol901@hotmail.com ลอง add มาคุยกันดูครับ
jp
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 04:33:23 pm »

อย่างแรกก็ ถามว่า ล/ค จะเอากี่ช่อง ฟรี หรือ เข้าระหัส ( ไปเช็คราคาของห้องส่ง )
วางแบบของอาคาร  สายเมน สายย่อย สายเข้าห้อง ( คำนวนอุปกรณ์ต้องใช้เท่าไหร 40 ห้องวางแบบดีๆ ใช้บูตที่แถมมาก็ได้แล้ว )
เสนอราคา แล้วแต่จะบวกเท่าไหร หากอยากได้ประสบการณ์ + น้อยหน่อย แต่ได้งาน แต่ต้องแจ้งเจ้าของก่อนนะว่ามือไหม่
เสนอราคา วันเข้างาน 50 เสร็จงาน40 ครวจงาน 10 (ตกลงกันได้ ) งานอย่างนี้ 2 วันเสร็จ อย่าลืมคุยประกันด้วยนะครับ ส่วนมากหาก+เยอะประกันของ+ค่าแรง ( ไม่รวมจูนทีวีลูกห้องภายหลังนะ หาก + น้อง ประกันของ ไม่รวมค่าแรง
คิดว่าอย่างนี้คง OK นะครับ หากต้องการปรึกษามากกว่านี้ ติดต่อ PSI เห็นเค้าโฒษณาว่า วางแบบให้ฟรี หรือตัวแทนที่ท่านซือสิ้นค้า หากให้คำปรึกษาไม่ได้ ก็ไม่ต้องซื่อครับ ท่านใด้มีข้อคิดเห็นก็เพิ่มเติมได้นะครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 05:04:49 pm »

อย่างแรกก็ ถามว่า ล/ค จะเอากี่ช่อง ฟรี หรือ เข้าระหัส ( ไปเช็คราคาของห้องส่ง )
วางแบบของอาคาร  สายเมน สายย่อย สายเข้าห้อง ( คำนวนอุปกรณ์ต้องใช้เท่าไหร 40 ห้องวางแบบดีๆ ใช้บูตที่แถมมาก็ได้แล้ว )
เสนอราคา แล้วแต่จะบวกเท่าไหร หากอยากได้ประสบการณ์ + น้อยหน่อย แต่ได้งาน แต่ต้องแจ้งเจ้าของก่อนนะว่ามือไหม่
เสนอราคา วันเข้างาน 50 เสร็จงาน40 ครวจงาน 10 (ตกลงกันได้ ) งานอย่างนี้ 2 วันเสร็จ อย่าลืมคุยประกันด้วยนะครับ ส่วนมากหาก+เยอะประกันของ+ค่าแรง ( ไม่รวมจูนทีวีลูกห้องภายหลังนะ หาก + น้อง ประกันของ ไม่รวมค่าแรง
คิดว่าอย่างนี้คง OK นะครับ หากต้องการปรึกษามากกว่านี้ ติดต่อ PSI เห็นเค้าโฒษณาว่า วางแบบให้ฟรี หรือตัวแทนที่ท่านซือสิ้นค้า หากให้คำปรึกษาไม่ได้ ก็ไม่ต้องซื่อครับ ท่านใด้มีข้อคิดเห็นก็เพิ่มเติมได้นะครับ
เห็นด้วยเป็นส่วนมาก แต่การปรึกษาบริษัทขายจาน ก็จะได้รับการเชียร์สินค้าของตนเองเป็นส่วนใหญ่
คุยกับเพื่อนช่างที่ติดงานระบบมากๆ จะได้ข้อมูลครบทุกบริษัทที่ทำงานระบบครับ
ผมเคยให้คำปรึกษาเพื่อนสมาชิก ที่ติดตั้งดูเอง แล้วก็มาติดตั้งกับห้องเช่าของตัวเองจนสำเร็จครับ ประมาณ 20-30 ห้องครับ ลองพูดคุยกับหลายๆคนดูครับ และอีกอย่าง งบประมาณลูกค้าตั้งไว้เท่าไหร่ครับ จะได้เสนอรูปแบบงานได้ถูก

kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, กันยายน 2011, 11:02:34 pm »

มีหลายอย่างที่ต้องศึกษาก่อนลงมือ เช่นเขาต้องการช่องประเภทไหน แขกที่พักชอบช่องอะไร มีหลายระบบ จากจานโดยตรง ระบบRF เพิ่มมิกRF ราคาพอไหวไหม เซอวิทเท่าไร หรือถ้ามีเคเบิ้ลท้องถิ่นอยู่ไม่ไกลนัก ลองปรึกษาดูแล้วกินเปอเซ็นไป ถ้าเขาต้องการนอกเหนือจากเคเบิ้ล เราก็ตามไปติดตั้งจานต่างๆมิกเพิ่มเติม แล้วคิดราคามิกช่องที่เสียตังช่องที่มีลิขสิทธ์ที่เคเบิ้ลไม่มี ต้องหาข้อแตกต่างให้ได้  ถ้าช้าระวังเจ้าอื่นคาบไปกิน เชื่อเหอะ (เจ้าหอส่วนมากที่เจอมา เขี้ยวๆทั้งนั้น)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์