ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 12:46:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  JKN HD ปลอม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: JKN HD ปลอม  (อ่าน 3237 ครั้ง)
meech
Newbie
*

« เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 05:14:51 pm »

ช่อง JKN นอกจากที่ ความถี่4120h แล้วมีออกความถี่อื่นอีกมั้ย?
เพราะ 4120h ส่งมาเป็นSD นี่หน่า
แล้วทำไมตั้งชื่อช่องและทำโลโก้ว่า JKN HD แบบนี้เข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคมั้บ
คือในกรณีช่องดิจิตอลฟรีทีวีHDผมเข้าใจนะ ที่ต้องส่งในดาวเทียมเป็นSD
เพราะปัจจุบัน คนไทยทั้งประเทศยังมีกล่องHDจำนวนน้อยอยู่ เลยต้องส่งเป็นSD
เพื่อให้คนส่วนใหญ่ดูได้ตามกฎมัสต์แครี่
แต่JKNนี่มันช่องดาวเทียมที่ไม่ได้มีมัสต์แคร่งแครี่อะไร
ถ้าออกเป็นSDอย่างเดียวก็ไม่ควรตั้งชื่อว่าเป็นHDละเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chsi
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 05:47:53 pm »

มีอีกหลายช่องเลยครับที่ขึ้นโลโกเป็น HD แต่ภาพมันไม่ใช่ ลองไล่ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 07:22:54 pm »

ผมว่าท่านต้องถามช่องอื่นด้วยครับ เพื่อความเท่าเทียมกัน ไม่ใช่ถามแค่ช่องเดียว
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 08:47:26 pm »

ช่อง JKN นอกจากที่ ความถี่4120h แล้วมีออกความถี่อื่นอีกมั้ย?
เพราะ 4120h ส่งมาเป็นSD นี่หน่า
แล้วทำไมตั้งชื่อช่องและทำโลโก้ว่า JKN HD แบบนี้เข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคมั้บ
คือในกรณีช่องดิจิตอลฟรีทีวีHDผมเข้าใจนะ ที่ต้องส่งในดาวเทียมเป็นSD
เพราะปัจจุบัน คนไทยทั้งประเทศยังมีกล่องHDจำนวนน้อยอยู่ เลยต้องส่งเป็นSD
เพื่อให้คนส่วนใหญ่ดูได้ตามกฎมัสต์แครี่
แต่JKNนี่มันช่องดาวเทียมที่ไม่ได้มีมัสต์แคร่งแครี่อะไร
ถ้าออกเป็นSDอย่างเดียวก็ไม่ควรตั้งชื่อว่าเป็นHDละเปล่า

ท่านเอาข้อมูลจากใหนครับ ว่ากล่อง HD จำนวนน้อยอยู่ ถ้ามันน้อยจริงทำไม บริษัท ที่ประมูลทีวีดิจตอล จึงต้องแย่งกันประมูลช่อง HD และถ้าเห็นราคาประมูลช่อง HD ท่านจะหนาวครับ

ประมูลทีวีดิจิตอลช่องทั่วไป HD  จำนวน 7 ช่อง ราคารวม 23,700 ล้านบาท

ประมูลทีวีดิจิตอลช่องทั่วไป SD จำนวน 24 ช่อง ยอดรวม 15,950 ล้านบาท

ท่านเห็นข้อแตกต่างใหมครับ

http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9560000158348

http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9560000158577

eakz77
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 09:09:02 pm »

ช่อง SD ก็เอาช่อง HD มาลดความคมชัดครับแล้วออกอากาศ ประหยัดช่องในการส่ง แต่ทำให้คนดูสับสน
meech
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2014, 10:00:08 pm »

ราคาประมูลฟรีทีวีดิจิตอลภาคพื้นดิน คนละเรื่องกับเครื่องรับดาวเทียมครับ
ย้ำนะครับ ที่ผมพูดถึ่งถามหมายถึงช่องดาวเทียม ที่ออกความถี่เดียวแบบJKN
ส่วนช่องอื่นๆ หลายช่องเค้ามีทั้งออกเป็นHDและSD ครับ

เรื่องประมูลฟรีทีวีดิจิตอล เค้าประมูลมา โดยที่มีเงื่อนไข การแจกคูปองครับ
บวกกับเงื่อนไข กฎมัสต์แครี่ ที่กำหนดให้ แพล็ตฟอร์มดาวเทียมและเคเบิ้ล
ต้องนำช่องฟรีทีวีดิจิตอล ดังกล่าวไปไว้ในแพล็ตฟอร์ม เพื่อเพิ่มปริมาณการเข้าถึง
7ช่องที่ประมูลดิจิตอลHDได้ เวลาออกผ่านเสาอากาศ เค้าก็เป็นHDครับ
แต่พอผ่านจานดาวเทียม เค้ายอมที่จะเป็นSD เช่น จานดำความถี่ 3880/3920 ที่เป้าหมายส่งให้ผู้ชมเป็นหลัก
เพราะถ้าไม่เป็นSD คนที่ใช้เครื่องรับ(ที่ไม่เป็นHD)จะรับไม่ได้ (ประเด็นนี้ยังถกเถียงกันอยู่ว่าผิดกฎมัสต์แครี่มั้ย)
เรื่องเครื่องรับHDยังน้อยแค่ไหน ผมไม่เถียงครับ
แต่เอาเป็นว่า ช่องที่ประมูลHDมาได้ เค้ายังยอมให้ออกเป็นSDอ่ะครับ
เพื่อให้จำนวนการเข้าถึงมากที่สุด คงพอบอกได้มั้ยครับ
ส่วนความถี่ที่เค้าออกเป็นHDในดาวเทียม เช่น 3990/3917
จานเล็กๆ จะรับไม่ค่อยได้ เพราะเป้าหมายเค้าส่งให้สถานีทวนสัญญาณในต่างจังหวัดครับ
เป้าหมายไม่ได้ส่งให้ end user
รออีกระยะหนึ่งครับ เมื่อมีคนใช้เครื่องรับHDมากกว่านี้
ทาง กสทช.ก็จะเช่าทรานสปอเดอร์ เพื่อส่งสัญญาณHDผ่านดาวเทียมให้end user
ตอนนี้ที่เราได้ดูHDผ่านดาวเทียม เช่น ไทยรัฐทีวี BBTV7 และ 3HD
ก็เป็นการดูผ่านความถี่ที่แต่ละช่องเค้าจ่ายค่าเช่าเองครับ
แต่ความถี่กลาง จำเป็นต้องเป็นSDเพื่อ เน้นจำนวนการเข้าถึง
จริงๆผมเปิดประเด็น JKN ไม่ได้คิดว่าจะต้องมาคุยเรื่องฟรีทีวีดิจิตอลเลยนะ
หลักที่ผมอยากสื่อคือ มาตรฐานการ ตั้งชื่อ ช่อง การทำโลบโก้ช่อง
JKN DIGITAL HD ทั้งๆที่ไม่ได้มีการออกแบบHDเลย สักช่องทางเดียว
อ่อ อีกช่องก็เช่น AONZON HD ก่อนหน้านี้ก็ FAN TV HD
ช่องเหล่านี้ที่ไม่ได้มีช่องทางออกHDเลยเท่านั้นครับที่ผมต้องการสื่อ
เพราะไม่งั้นต่อไป ใครจะตั้งชื่อช่อง เพิ่มคำว่าHD ไปเฉยๆ ก็ได้
มันก็ดูไม่มีมาตรฐานครับ
ช่องอื่นๆ เช่น PSI WPRKPOINT ช่อง6 ช่อง8 GTH ONAIR stadiamต่างๆ
พวกนี้เค้าใส่คำว่าHDได้อยู่แล้ว เพราะเค้ามีออกทั้งความถี่SDและHD

RUA KUD PAI DEANG
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2014, 09:00:03 am »

เหมือนว่าตั้งชื่อมาหลอกๆ ให้ดูเท่ห์ๆ...หรือเปล่า
เมื่อผู้ที่ควรจะทักท้วง ตักเตือน เงียบ เฉย ก็เลยปล่อยเลยตามเลย
คงคล้าย ยาทันใจ ปวดหาย..ฯลฯ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์