ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:11:41 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามปัญหารับ Astro + บ้าน + จานครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหารับ Astro + บ้าน + จานครับ  (อ่าน 7332 ครั้ง)
diobrando
Newbie
*

« เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 12:52:23 pm »

ตอนนี้ ผมมี DM500S มีบ้านเช่ารองรับ Astro เรียบร้อย ตั้งจานรับ Maesat เรียบร้อย  ตอนนี้ผมดูช่องที่เป็นพวก Sport ต่างๆกระตุกและเป็นโมเสคหมดเลยครับ (ยกเว้น ASS2) ช่องการ์ตูน หนัง เพลง ดูได้นิ่งหมดไม่กระตุกเลย อยากถามท่านๆกันว่าแบบนี้เป็นที่บ้านหรือ ที่จาน หรือ ที่dm500s ครับ

**ถ้าเป็นที่บ้านจะได้ย้ายเลย**
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ekasin001
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 01:19:51 pm »

ผมเคยเป็นครับ พอไปขยับจาน ให้สัญญาณแรงอย่างน้อย 70 ช่องกีฬาดีขึ้นมากครับ แต่ถ้าไม่หายก็คงจะบ้านเช่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
na21
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 01:21:38 pm »

จานครับ ลองดู
   ก่อนปรับ รอดูความเห็นเพื่อนสมาชิกท่านอื่นก่อนก็ได้ครับ
diobrando
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 01:54:27 pm »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สัญญาณที่ผมดูมากกว่า 70 แน่ๆครับ กรณีต่อจากนี้คงเป็นที่บ้านเช่าใช่ไหมครับ ผมมี supernet + บ้านเช่าอีกเครื่อง (เจ้าบ้านคนละคน) เดี๋ยวเย็นนี้ไปลองดูครับ
Watt
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 02:02:10 pm »

อยู่ที่ไหนครับ บางที่ขยับจานสัญญานไปได้ถึง 85 แต่ผมว่าเป็นที่บ้านเช่านะครับ Astro หาบ้านเช่านิ่งๆค่อนข้างยาก เพราะมันจำกัดจำนวนสมาชิก เยอะไปก็แย่งคีย์กัน
fabulous
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 03:28:59 pm »

ของผมปรับได้ snr 41-42(เครื่อง psi s9)  นี่มันแรงรึยังครับหรือยังได้มากกว่านี้ (ใช้ dreamer500 ต่อขึ้น 47-53) อยู่สมุทรสาครครับจาน 75 เพราะบางช่องยังเป็นโมเสคอยู่ไม่รู้เป็นที่บ้านเช่าหรือจาน
MoMam
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 05:40:05 pm »

แล้วกรณ๊ที่กลางวัน ber 0 กลางคืน ber 8xxx-175xx (ความแรง คุณภาพ 80/82)เป็นแบบนี้ทุกวัน..พอจะมีคำแนะนำไหมครับ (จานแดง 75 ,กทม,หัว uni twin,เปลี่ยน LNB แล้ว,เปลี่ยนรูไดเส็คแล้ว, เปลี่ยนไดเส็คแล้ว, เข้าหัวใหม่แล้ว) จะเดือนนึงแล้วครับ..ใกล้ถอดใจเต็มที่
leksuk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 05:49:20 pm »

แล้วกรณ๊ที่กลางวัน ber 0 กลางคืน ber 8xxx-175xx (ความแรง คุณภาพ 80/82)เป็นแบบนี้ทุกวัน..พอจะมีคำแนะนำไหมครับ (จานแดง 75 ,กทม,หัว uni twin,เปลี่ยน LNB แล้ว,เปลี่ยนรูไดเส็คแล้ว, เปลี่ยนไดเส็คแล้ว, เข้าหัวใหม่แล้ว) จะเดือนนึงแล้วครับ..ใกล้ถอดใจเต็มที่
ถ้าท่านติดขายึดจานกับไม้กระดานขอให้ท่านเปลี่ยนที่ครับแต่ถ้าไม่ใช้รอท่านอื่นมาตอบครับ
thasila
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 07:40:24 pm »

ตั้ง TP 11102 ให้ได้สัญญาณแรงสุด ครับ..
joeychun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2012, 07:50:00 pm »

ของผมน้าแอ๊ด ดูโอ ไทยคม ถ้าฝนตกพรำๆ พอมีสัญญาณความแรง85คุณภาพประมาณ65ค่อนข้างสวิง แต่ช่องgolf น้าแอ๊ดสปอร์ตสองดูได้ดีทีเดียว แต่สปอร์ตหนึ่งอีเอสพีเอ็น สตาร์สปอร์ต เป็นโมเสต ดูไม่ได้เลย ลองแหงนหน้ามองหัวแอลเอ็นบี มีหยดน้ำเกาะ ลองเอาผ้าพันปลายไม้เช็ดดู อูแม่เจ้า ดูได้ปกติเลยแล้วลองทุกครั้งที่เป็น ก็ใช้ได้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใครมีของอย่าแกล้งกันนะครับ อิอิอิ

BigBoss
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2012, 08:12:44 am »

ตั้ง TP 11102 ให้ได้สัญญาณแรงสุด ครับ..

ของผมได้ snr:83% agc:70%
ภาพกระตุกเป็นโมเสคอยู่บ่อยๆ ลอง
หน้าปรับจาน+หัวหลายครั้ง เปลี่ยนจุด
ติดตั้งจานใหม่ก็ยังได้เท่าเดิมครับ ก็มอง
หาวิธีเพิ่มสัญญาณอยู่เหมือนกันครับ
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2012, 09:37:00 am »

ภาพกระตุกเป็นโมเสคอยู่บ่อยๆ ลอง
หน้าปรับจาน+หัวหลายครั้ง เปลี่ยนจุด
ติดตั้งจานใหม่ก็ยังได้เท่าเดิมครับ ก็มอง
หาวิธีเพิ่มสัญญาณอยู่เหมือนกันครับ

db500s ที่บ้านก็เป็นครับ พื้นที่ชลบุรี(แหลมฉบัง) ปล้ำสุดๆสามสี่ชั่วโมงได้ snr:83% agc:72-75%  ber กระจายโดยเฉพาะกลางคืน espnมีโมเสดเป็นช่วง(สอบถามจากบ้านเช่าเขาบอกปกติ ถามเพื่อนๆที่ใช้อยู่ก็ปกติ สลับเอา openboxs10  มือสองซื้อมาพันสองใส่แทนดูได้ปกติทุกความถี่แม้มีฝนตกพรำๆคาดว่าdb500s จูนเนอร์รับสัณญานอ่อนได้ไม่ดีเท่าopenboxs10
BigBoss
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2012, 10:30:54 am »

db500s ที่บ้านก็เป็นครับ พื้นที่ชลบุรี(แหลมฉบัง) ปล้ำสุดๆสามสี่ชั่วโมงได้ snr:83% agc:72-75%  ber กระจายโดยเฉพาะกลางคืน espnมีโมเสดเป็นช่วง(สอบถามจากบ้านเช่าเขาบอกปกติ ถามเพื่อนๆที่ใช้อยู่ก็ปกติ สลับเอา openboxs10  มือสองซื้อมาพันสองใส่แทนดูได้ปกติทุกความถี่แม้มีฝนตกพรำๆคาดว่าdb500s จูนเนอร์รับสัณญานอ่อนได้ไม่ดีเท่าopenboxs10

ผมกล่อง viava ครับช่องสัญญาณBer มันไม่มี ไม่รู้เหมือนกันว่าค่าber มันขึ้นเท่าไหร่
กะว่าจะลองเอา 500s มาเทสสัญญาณเหมือนกัน เมื่อคืนวันอาทิตย์ฝนพรำตลอดคืนโมเสคกระจาย
ถ้าใช้ s10แล้วลื่นก็น่าสนเหมือนกันนะ อ่อ...พื้นที่เดียวกันครับชลบุรี
diobrando
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2012, 12:16:50 pm »

ทดลองเรียบร้อยแล้วครับเมื่อคืนนี้ ห้องนอนต่อ supernet + มีบ้านเช่า astro ทุกช่อง ปกติเลยครับ ช่องกีฬาที่มีปัญหา ก็มีสะดุดบ้างนานๆที แต่ไม่เป็นโมเสคนะครับ (อารมณ์เหมือนแผ่น cdสะดุด) ความแรง 64 คุณภาพ 45

ตอนเช้าเพื่อให้แน่ใจ ลองซ้ำอีกครั้ง เทส supernet ก่อน ภาพทุกอย่างดีเช่นเมื่อคืน ลงมาห้องข้างล่างเทส dm500s เป็นโมเสคครับ ช่องกีฬาเกือบทั้งหมด (ass2 พอดูได้) การ์ตูน หนัง เพลง ไม่เป็นโมเสค

ตัว receiver ทั้งสอง ต่อจานเดียวกัน (จานแดง2 ทำดูโอ)

แบบนี้ท่านๆพอจะฟันธงได้หรือยังครับว่าเป็นที่บ้านเช่าแน่ๆ หรือว่ามีบางอย่างที่ผมต้องกลับไปเช็คเพิ่มเติมอีก

รบกวนแนะนำด้วยครับ
thasila
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2012, 02:49:31 pm »

เท่าที่ลอง ตัว 500s คาดว่าจูนเนอร์จะอ่อนกว่าพวก openbox กับ viva8+ ครับ
 อ่อนในที่นี้หมายถึง เป็น โมเสก นะครับ ต้องรอวัน ฟ้าใสๆ ถึ่งจะดู tp ที่อ่อนๆได้
 แต่ผมชอบดู กับ 500s + scart มากกว่า ภาพน้องๆ HD เลยครับ..
thont
Support Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2012, 07:05:16 pm »

เห็นด้วยผมเปลี่ยน500s เป็น f3 สัญญานดีขึ้น

diobrando
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2012, 01:01:01 pm »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ หลังจากนี้ตั้งใจว่าจะหา กล่องมาสำรองอีกกล่องแน่ๆ แล้วลองใส่บ้านเช่า(ของ DM500s) ดูก่อน ถ้านิ่งเรียบก็คงเป้นอย่างที่ท่านๆว่าเรื่องจูนเนอร์ 500s ไม่ค่อยดี แต่ถ้ายังโมเสคอยู่ คงต้องย้ายบ้านเช่าแล้วล่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
aodthunder
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01, กันยายน 2012, 03:58:49 pm »

อยู่ชลบุรี เหมือนกันปรับได้คุณภาพ 70
ใช้ S10 ตอนแรกใช้ Mgcam ช่อง Supersport เป็นโมเสคประมาณ 10 วินาทีครั้ง
บ้านเช่าให้ลองใส่ Cccam ไปหายสนิท
ไปลองปรับใช้ดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์