ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 01:49:20 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำไม LNB Sharp จึงเจ๋งสุดครับ ไม่มียี่ห้ออื่นพัฒนามาสู้เหรอครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม LNB Sharp จึงเจ๋งสุดครับ ไม่มียี่ห้ออื่นพัฒนามาสู้เหรอครับ  (อ่าน 10088 ครั้ง)
marhar
Special Member
*

« เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:49:38 pm »

มันเกี่ยวกับวัสดุ ,การดีไซออกแบบ หรืออุปกรณ์ที่มาทำเป็นวงจรอิเล็กทรอนิค กันแน่ ที่ทำให้ยี่ห้อนี้รับคลื่นได้ดีกว่าแบบอื่นๆ
พี่ๆเพื่อน๐ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอยพระคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 01:46:44 pm »

มันไม่เสมอไป  มันขึ้นอยู่กับเครื่องรับด้วย...เช่น จูนเนอร์ที่มีความไวต่อการรับสัญญาณ เป็นต้น ลองเอาเครื่องรับที่ยี่ห้ออื่นๆ  ไปเปรียบเทียบดูจะรู้ถึงความแตกต่าง...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

uncle8754
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 02:21:15 pm »

แต่ผมว่าอยู่ที่ช่างติดตั้งด้วยครับ

LNB ธรรมดาๆ เจอช่างเก่งๆก็สัญญาณดีได้ครับ
Delta 7
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 02:29:02 pm »

ทำไม LNB Sharp จึงเจ๋งสุดครับ ไม่มียี่ห้ออื่นพัฒนามาสู้เหรอครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ผู้นำเข้า ผู้แทนจำหน่าย ผู้ขายปลีก ผู้ติดตั้ง จนถึงผู้ใช้ คงไม่เห็นด้วยหรอกครับ
click
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 02:56:08 pm »

ส่วนใหญ่เราทดสอบ.......ดูแต่ตัวเลขมันก็เลยเป็นแบบนี้แหละ....555

Sing
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 03:05:23 pm »

ไม่รู้เหมือนกันครับ
แต่เท่าที่ใช้มาหลายยี่ห้อ (แบบถูกๆนะ) ยี่ห้อนี้สัญญาณมันได้แรงสุดน่ะครับ
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 03:12:20 pm »

ที่ได้ยินมา LNB ของ invacom ถือว่าอยู่ในระดับดีที่สุดสำหรับนักเล่นดาวเทียมมือสมัครเล่นนะครับ แต่ก็ไม่เคยซื้อมาใช้เพราะราคาแพง

ส่วนของ sharp ถือว่าเป็น LNB มาตรฐานที่มีคุณภาพดีมากตัวหนึ่ง ดีกว่า ATLANTA ที่ผมมีอยู่เดิม และ LNB ของจีนบางยี่ห้อที่ขายกันอยู่ ในราคาระดับ 200 บาทนี่ผมเลือกซื้อ LNB Universal ของ Sharp เพราะมั่นใจในมาตรฐานโรงงานที่ผลิตครับ
kom
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 03:37:12 pm »

จะเทพขนาดใหน ครึ้มฟ้ามาหน่อยก็ปิ๋วหมดละคับ ยิ่งตกหนักไม่ต้องถาม จะให้ดีเพิ่มขนาดจานเห็นผลสุดคับ
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 06:18:14 pm »

น่าจะจริง สังเกตุดู จูนเนอร์ส่วนใหญ่ จะเป็นยี่ห้อนี้

มันอาจจะ แมทซ์ กันก็ได้

ปล. ของผมเป็น ดีบีวาย เกือบทุกอัน  ก็ไม่เลวนะ อยู่ที่การติดตั้ง ดังว่า
Neung_cmi
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 07:42:56 pm »

ผมว่าไปเน้นขนาดหน้าจานดีกว่า lnb ดีๆแพงๆใช่ว่าจะใช้กะจานข้าวแล้วรับสัญญาณได้
opang
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 08:36:21 pm »

ส่วนตัวเห็นว่าทุกอย่างตั้งแต่ จาน หัว lnb receiver แม้กระทั่งสาย ก็มีความสำคัญหมด และถ้าทุกอย่างสุดยอดได้มารวมตัวกันแน่นอนก็ต้องสุดยอด
(ยิ่งกว่า avengers) แต่บางทีมันก็ไม่เป็นเช่นนั้น ต่างกรรม ต่างวาระ ต่างสถานที่ อาจบังครับให้จานที่่ใช้มีขนาดจำกัด หันไปใช้หัว lnb ดี ๆ หน่อยก็อาจชดเชยกันได้บ้าง
บางทีมีจานใหญ่ ดาวดวงไหนก็บ่ยั่น หัว lnb ตัวไหนก็ใช่ประเด็นรับได้หมดก็เป็นได้ แต่จากที่เคยเทียบกันระหว่างหัว lnb ต่างยี่ห้อ หนึ่งในอันดับต้น ๆ
ก็ต้องมี sharp ที่คุ้มค่ากับราคาที่เสียไป ผมมี invacom อยู่ตัวนึงทุกวันนี้ใช้ทับกระดาษไม่ให้ปลิว รับดวงไหนก็ไม่ได้ ไม่รู้เป็นไรอยู่ดี ๆก็เดี้ยงซะงั้น
สุดท้ายมาจบที่ ipm หัวส้มของ sharp นี่แหละทำให้จาน 1.8 ของผมได้สัมผัสกลิ่นไอของแอสโตร ถึงแม้จะได้ไม่ครบทุก tp ก็เหอะ
oishi.999
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 09:00:57 pm »

เน้นจานใหญ่ๆๆคับ
nineoneone
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 10:08:34 pm »

ขอบคุณครับ
marhar
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 12:06:50 am »

ถ้ามีโอกาสตั้งจาน พวกท่านลองเอา LNB ตัวอื่นมาใส่ แล้วลองวัดดูกับเครื่องเดิม สายเดิม สภาวะแวดล้อมเดิม
เสร็จแล้วก็เอา sharp มาลองเปลี่ยนดูทันที (อย่าอ้างนะว่าปรับหัว LNB ตำแหน่งไม่ใช่ที่เดิม ) แล้วท่านก็จะรู้เป็นอย่างไร
มันต้องมีข้อแตกต่างแน่ การเพิ่มเงินอีกนิด(ประมาณ 50 บาท ) ก็น่าจะดีกว่าการเปลี่ยนขนาดจาน แต่ถ้าถามว่าจำเป็นไหม
ผมว่าถ้าวัดได้ 80 แล้วดูได้ กับวัดได้ 60 แล้วดูได้ มันก็ไม่จำเป็น แต่สำหรับคนที่จวนเจียนจะชัด แล้วมันยังขาดๆอยู่ปริ่มๆ
ผมว่ามันใช้ได้เลย
wp11
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 01:47:59 am »

ไม่ทราบว่า  LNB  c-band  หรือ  ku-band  ถ้าเป็น  ku-band  รับดีไม่ใช่ Extra gain  หรือครับ

Delta 7
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 08:12:58 am »

ถ้ามีโอกาสตั้งจาน พวกท่านลองเอา LNB ตัวอื่นมาใส่ แล้วลองวัดดูกับเครื่องเดิม สายเดิม สภาวะแวดล้อมเดิม
เสร็จแล้วก็เอา sharp มาลองเปลี่ยนดูทันที (อย่าอ้างนะว่าปรับหัว LNB ตำแหน่งไม่ใช่ที่เดิม ) แล้วท่านก็จะรู้เป็นอย่างไร
มันต้องมีข้อแตกต่างแน่ การเพิ่มเงินอีกนิด(ประมาณ 50 บาท ) ก็น่าจะดีกว่าการเปลี่ยนขนาดจาน แต่ถ้าถามว่าจำเป็นไหม
ผมว่าถ้าวัดได้ 80 แล้วดูได้ กับวัดได้ 60 แล้วดูได้ มันก็ไม่จำเป็น แต่สำหรับคนที่จวนเจียนจะชัด แล้วมันยังขาดๆอยู่ปริ่มๆ
ผมว่ามันใช้ได้เลย

ปัญหามันอยู่ที่คำถามของท่าน ได้ลองทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่มีขายในท้องตลาดแล้วหรือยัง ถึงมาฟันธงว่า LNB Sharp เจ๋งสุด ซึ่งเป็นความเห็นของท่านเอง ผมใช้แล้วมันรับสัญญาณได้แรงกว่า Atlanta ประมาณห้าเปอร์เซนต์ ก็ต้องบอกว่าดีกว่าบางรุ่นที่ใช้งานอยู่ เท่านั้นเอง เป็นทางเลือก
jarasak
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 05:44:09 pm »

ไม่รู้ซิใช้ชาร์ปหาทรูไม่เจอแต่แคทเธอรีนเจอเลยทิ้งไปแล้วมั้ง แต่ที่แน่ๆหัวแคทเก่ารับทรู Hd+ได้ระดับสัญญาณ 232 แต่เปลี่ยนเป็น 9Satใหม่ 2 ขั้วได้ 255 สัญญาณเด็ม 100 ทั้ง 2 แถว เอก 9Satใหม่ 2 ขั้ว หาสัญญาณไม่เจอเหมือนกัน เล่นเอาเกือบท้อนึกว่าต้องเรียกช่างซะแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์