ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 04:16:09 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  OPENBOX S9HD ภาพไม่สวย ??
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: OPENBOX S9HD ภาพไม่สวย ??  (อ่าน 6424 ครั้ง)
LDTV
Hero Member

« เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 10:43:41 am »

เพิ่งได้มาลองเล่นตัวแรก ลองดูแล้วผมว่าภาพมันไม่สวยนะ บอกไม่ถูก ท่านที่ใช้อยู่เป็นเหมือนกันมั้ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 11:48:55 am »

เครื่องตระกูล HD เหมาะสำหรับ ทีวีจอ พลาสม่า และLCD ภาพถึงจะดูดีครับ ถ้าจอแก้ว ปรับยังไงก็ไม่สวยแต่พอดูได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
itamui
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 01:36:41 pm »

ต้อง led 32 ขึ้นครับ lcd 42 ดูฟุตบอลชัดมาก หนังไม่เท่าไหร่ cctv hd สารคดีก็ชัด แต่หนังชีวิตงั้นๆ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 02:52:14 pm »

ใช้มาหลายเครื่องที่่ว่านะครับ openbox, orton, iBox, supernet, drSat, Scorpion ผมว่าเครื่องพวกนี้เหมาะสำหรับจอไม่เกิน 32-42 ครับ ถ้าเกินนี้ต้องเป็นพวก dm800 หรือเครื่องมีราคาที่ภาพแสดงผลดีๆ หน่อยไม่งั้นภาพมันจะไม่ละเอียดเหมือนจอเล้ก ๆ นะ
LDTV
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 03:35:10 pm »

ออกนอกพื้นที่ครับ เพิ่งเข้ามาอ่านคำตอบ Smiley
-ผมใช้ PLASMA TV 42 นิ้ว ต่อสาย HDMI ครับ
-ภาพไม่สวย หมายถึงเมื่อเทียบกับเครื่อง HD ตัวอื่นๆที่เล่นอยู่ DM800 HIVION9696 SUPERNET HITECH ตัวอื่นนอกจากนี้ยังไม่ได้เล่นครับ
-ดูช่อง SD ธรรมดาผ่านสาย HDMI ยังไม่ดีเท่าต่อสาย AV กับเครื่อง DM500s Sad
hivion
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 07:03:22 pm »

เล่าสู่กันฟังครับ ผมใช้เครื่องรับ HIVION 9696HD ต่อกับแอลซีดีที่วีธรรมดาๆ ยี่ห้อ TCL 19 นิ้ว ไม่ได้เป็น Full HD ดูรายการ LUXE TV HD อัพสเกลเป็น 1080P จากเครื่องรับ HIVION ภาพที่ได้ออกมาสวยเนียนมากครับ แล้วเมื่อวานได้รับเครื่อง WINSAT 2010HD ซึ่งซื้อจากเพื่อนสมาชิกในบอร์ดโบราณนี้มาลองกับแอลซีดีทีวีตัวเดิมนี้แล้วดูช่องรายการเดียวกันกับเครื่องรับ HIVION 9696HD ผลที่ได้คือภาพจากเครื่องรับ WINSAT (1080i) สู้เครื่องรับ HIVION 9696HD (อัพสเกลเป็น 1080p) ไม่ได้เลยครับ แต่เครื่องรับ WINSAT เอามาต่อกับทีวีจอแก้วธรรมดาดูช่องรายการที่เป็นระบบ SD ธรรมดาคุณภาพของสัญญาณภาพผมถือว่ายอมรับได้ครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 08:51:07 pm »

มันเป็นเรื่องของการสนองความต้องการครับ แค่นี้ผมก็ว่าสุดยอดแล้ว
เมื่อก่อนดูทีวีขาวดำ+เสาอากาศ  มีจอเดียวดูกันทั้งหมู่บ้าน ลมพัดเสาก็หมุนกลับ
พอมามีจอสี ยิ่งดีเข้าไปใหญ่
                                    ต่อมามีจอแบน
                                                       แล้วก็ LCD
                     แล้วก็เครื่อง HD

............................................อีกหน่อยคงไม่มีที่ติกันล่ะครับ ใจเย็นๆ ขอบอก..............

oxegent
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, เมษายน 2011, 09:13:55 pm »

น่าจะเป็นระบบสี ของผมเมื่อต่อผ่าน HDMI ดูสีเหมือนหม่นๆไม่สดเท่าคอมโพเนนท์  แต่ผมชอบในลูกเล่นและความสามารถของเจ้าตัวนี้เยอะ

kom
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, เมษายน 2011, 08:19:12 am »

การเริ่มต้นกับ ระบบ HD ในราคาขนาดนี้คุ้มค่าคับ หลายๆคนคงไม่หยุดที่ OPEn BOX แน่นอนถ้ามีช่องเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
chokelfc
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, เมษายน 2011, 10:31:07 am »

ผมเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน  เมื่อเทียบกับ Supernet ที่ใช้อีกตัวนึง ผมว่า supernet ภาพดีกว่าครับ ทั้งช่อง HD และ SD ต่อกับ พลาสม่า pana เหมือนกัน ภาพไม่อิ่ม ใส เหมือน supernet แต่มีดีที่เปลี่ยนช่องไวกว่า และภาพไม่ สโลว์ 2-3 วิ หลังจากเปลี่ยนช่อง  แต่ก็พอรับได้กับราคา สองพันกลางๆ เล่นไปสักพักค่อยลองตัวใหม่ๆอีก
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, เมษายน 2011, 11:55:45 am »

ใช้มาหลายเครื่องที่่ว่านะครับ openbox, orton, iBox, supernet, drSat, Scorpion ผมว่าเครื่องพวกนี้เหมาะสำหรับจอไม่เกิน 32-42 ครับ ถ้าเกินนี้ต้องเป็นพวก dm800 หรือเครื่องมีราคาที่ภาพแสดงผลดีๆ หน่อยไม่งั้นภาพมันจะไม่ละเอียดเหมือนจอเล้ก ๆ นะ
เห็นด้วยครับ ถ้าใช้ LED/LCD ขนาด 47นิ้วขึ้นไป และซีรีย์สูงๆเช่น 6/7 นำหน้า แนะนำควรใช้ 800HD ครับ ภาพจะดูเนียนแลสวยกว่า คอนทราสจะนิ่ง ขอขอบคุณครับ
click
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 09:12:59 am »

มีใครลองกับ500hdบ้าง.....ว่ามันเป็นอย่างไร 

goodohm
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 09:21:18 am »

openbox, orton, iBox, supernet, drSat, Scorpion, 800hd

พวกนี้เครื่องไหนเสียบการ์ดอ่าน tweak key ช่องชัดได้เลยบ้างครับ
not
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 10:09:58 am »

openboxใช้ดูกับแอร์การ์ดได้ไหมครับ
LDTV
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 12:56:22 pm »

openbox, orton, iBox, supernet, drSat, Scorpion, 800hd

พวกนี้เครื่องไหนเสียบการ์ดอ่าน tweak key ช่องชัดได้เลยบ้างครับ

orton, iBox, Scorpion กับอีก 2 ตัว คือ Hitech และ Hivion 9696 ผมชอบตัวสุดท้าย แพงที่สุดด้วย Smiley
hivion
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 03:18:11 pm »

ยืนยันอีกหนึ่งเสียงครับว่าเครื่อง Hivion 9696 สามารถเสียบการ์ดหน้าเครื่องดูช่อง HD ได้เลย (ราคาแพงแบบคงที่) ให้เป็นข้อสังเกตครับว่าเครื่องรุ่นนี้คนใช้แค่เพียงกลุ่มเล็กๆ ที่อยู่ในบอร์ดแห่งนี้และเครื่องรุ่นนี้ไม่มีใครยอมปล่อยออกมาขายเป็นของมือสองเลย แต่เครื่อง DM800HD ยังพอมีให้เห็นทางหน้าซื้อ-ขายบ้าง
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, เมษายน 2011, 03:59:17 pm »

ถ้าเอาแบบเสียบการ์ดแล้วดูได้ ไล่ตามราคาจากต่ำไปสูง เลือกเอาตามงบได้เลย
แต่ Hivion ดีสุดรองรับ 1080p ด้วย แต่ก็แลกกับราคาที่แพงขึ้นเช่นกัน

ibox-X4, orton x403p
Hi-tech 89HD
Scorpion 801HD
Hivion 9696

สำหรับผมรสนิยมต่ำสู้ราคา Hivion ไม่ไหว และอีกอย่างผมชอบเครื่องที่ลง linux ได้มากกว่า
จะได้เอาไปลง E2 เล่นได้

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์