ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:04:22 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  เอาความรู้มาแบ่งปันให้สำหรับ มือใหม่หัดซ่อม ซัพพลายจ่ายไฟเครื่องรับดาวเทียม DVD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาความรู้มาแบ่งปันให้สำหรับ มือใหม่หัดซ่อม ซัพพลายจ่ายไฟเครื่องรับดาวเทียม DVD  (อ่าน 9488 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 19, มีนาคม 2011, 09:32:09 pm »

เห็นบอร์ดเงียบๆ งานเข้าน้อย เลยเอาเครื่องเก่าๆที่เสียมาลองซ่อม แต่เอาความรู้มาแบ่งปันให้สำหรับท่านที่อยากลอง
ทำเอง ท่านใดทำได้แล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ
มาเริ่มกันเลยครับ ถอดซัพพลายออกจากตัวเครื่องแล้วลองดู
ว่ามีรอยช็อตหรืออุปกรณ์บางตัวไหม้หรือปล่าว ถ้ามีอย่าพึ่งเปลี่ยนครับ
ให้เช็คไดโอดว่าชอตร์หรือไม่ ต้องใช้มิเตอร์วัด  ดูฟิวส์ว่าขาดหรือไม่
ถ้าฟิวส์ขาดจนดำสนิท แสดงว่าชอร์ตรุ่นแรง  เครื่องบางรุ่นไม่มีฟิวส์
แต่จะใช้ลายทองแดงบนแผ่นปรินต์ แทน เช่นpsi s5 บางรุ่น(จำไม่ได้)
ฟิวส์ ตัวสีดำลักษณะกลมมี2ขา ถ้าเราอยากรู้ว่าอุปกรณ์บนซัพพลาย
ช็อตหรือไม่ ให้เอาหลอดไฟ 100w (ชาวบ้านเรียกหลอดมะเขือ)
มาต่อแทนฟิวส์ครับ (ถอดฟิวส์ออก) ต่อแล้วลองเสียบปลั็กดู
ถ้าหลอดไฟสว่างและค้างติดตลอด แสดงว่ายังมีตัวช็อตอยู่ในบอร์ด
ให้เปลี่ยนไดโอดทั้งหมด ส่วนใหญ่ใช้ 1N4007 ถ้าเปลี่ยนแล้วหลอดไฟติด
แล้วค่อยๆหรี่ลงจนดับแสดงว่า ใช้ได้  ถึงขั้นนี้แล้วลองวัดไฟที่ออกตามสาย
ว่าตรงตามสเป็คที่บอร์ดหรือไม่ เช่น 3.3v 12v 22v ถ้าไม่ตรงให้เปลี่ยนc
ถ้าไฟมาครบก็ลองเครื่องได้เลยครับ แต่โปรดระวังไฟฟ้าดูดครับ ถ้าไม่มีความรู้ด้านช่าง อย่าลอง
ปล. ที่เล่ามานี้เป็นแค่แนวทางครับ จริงๆแล้วยาว สอบถามเพื่มเติมได้ในบอร์ดเลยครับ
เพื่อนสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำเพื่มเติม ก็โพสเพิ่มได้เลยครับ
อ้อ ได้ความรู้ใหม่เพิ่ม ผมซ่อม s5 เสร็จเปิดเครื่องแต่ยังไม่ได้เสียบสายสัญญาณแค่วางใว้ใกล้ๆก็มีภาพแล้ว งงจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sangwan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, มีนาคม 2011, 07:59:38 am »

ขอบคุุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
click
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มีนาคม 2011, 08:46:11 am »

ขอบคุณมากครับ.......รับเสมอสำหรับความรู้...

LHEW
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มีนาคม 2011, 09:11:17 am »

ขอบคุณครับ...
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, มีนาคม 2011, 09:38:28 am »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ แนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับเครื่องมือที่ใช้ซ่อมประจำแบบราคาถูก
1.หัวแร้งแช่ yoko รุ่น yg-309 ราคาร้อยกว่าบาท ถ้าดีหน่อยก็HAKO รุ่น 981ห้าร้อยกว่าบาท
2.มิเตอร์เข็มแบบพอใช้ ราคาประมาณ350
3.ตะกั่วบัคกรี และที่ดูดตะกั่ว คีมตัด ไขควงแฉก แบน
มีเครื่องมือแค่นี้ก็สามารถซ่อมได้หลายอย่าแล้วครับ หาหนังสืออิเลคทรอนิคส์เบื้อต้นสักเล่มไว้ศึกษา
 ขอให้ทุกท่านสนุกกับการซ่อมครับ ไม่เข้าใจตรงไหนมาโพสถามเพื่อนสมาชิกทุกท่านยินดีให้คำตอบ
fat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 10:57:03 am »

ขอบคุณมากๆๆๆครับ
mamaman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 04:08:44 pm »

ขอบคุณในข้อมูลครับ
yuri
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 01:36:31 pm »

ขอบคุณครับ...ที่แบ่งปัน
sombat_21
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, มีนาคม 2011, 04:01:16 pm »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์