ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 11:00:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามน้าๆ เรื่องของPSI หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆ เรื่องของPSI หน่อยครับ  (อ่าน 5242 ครั้ง)
roxan005
Newbie
*

« เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 04:12:50 pm »

ผมติดตั้ง จานดำ PSI หมดเงินค่าติดตั้งไปประมาณ 4000 บาท
รับได้เป็นบางช่อง ช่อง nation chanal หรือ สปริงนิวส์ รับไม่ได้ รับได้แต่ภาพแตกดูไม่ได้ครับ
ช่างบอกว่า ดาวเทียมผมใกล้ศูนย์วิทยุ(ข้างบ้านเป็นศูนย์วิทยุ  เสาสูงมากประมาณขนาดเสาองค์การโทรศัพท์)

ถามว่าเป็นไปได้ไหมครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่หัว LNBมากกว่า เพราะช่างคนนี้แกจะเอาหัวเก่าจากรายอื่นมาซ่อมแล้วก้เอามาให้เรา

ถามว่าถ้าผมจะเปลี่ยนหัว คิดว่าถูกไหมครับ ถ้าเปลี่ยนหัวเราจะไปซื้อเรียกว่าหัวอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
roxan005
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 04:19:17 pm »

ขอถาม

1 ถามว่าเป็นไปได้ไหมครับที่คลื่น ว. เข้ามาแทรกทำให้รับสัญญาณช่อง เนชั่น หรือบางช่องไม่ได้

2 ถ้าเปลี่ยนหัวLNB ใหม่ จะใช้หัวอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmg
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 04:26:46 pm »

เป็นไปได้ทั้งนั้น ครับ...ก็ลองเปลี่ยนหัว LNB C-Band  บอกร้านค้าว่าหัว C-Band ตัว1 แพงสุดไม่เกิน 500 บาท แต่เวลาใส่ต้องใส่ให้เหมือนเดิมทุกประการนะครับไม่งั้นเดี๋ยวรับ บ่ได้..... มีปัญหาปรึกษาฟรี 08-1172-9654
nopk
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 04:31:49 pm »

ราคา 4000 น่าจะเป็นจาน 5 ฟุต (150 เซน) หรือ เล็กกว่า  หน้าจานอาจจะเล็กเกินไปมั๊งครับ ถ้าเป็นแบบนี้เปลี่ยน  LNB ไปก็ไม่มีผล
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 05:37:57 pm »

น่าจะลองปรับหน้าจานดูก่อนดีไหม ส่วนหัวรับเนี่ย ความจริงคุณควรให้เ้ค้าเปลี่ยนเป็นของใหม่่ให้นะ ไม่ควรรับงานถ้ารู้ว่าเป็นหัวรับมือสองน่ะ

ถ้าช่างติดตั้งที่ีดีควรย้ายจุดเพื่อลดการรบกวน (ถ้ามีการรบกวนทีว่าจริงๆ) ผมว่าเค้าอาจปรับไว้ไม่ดีเลยอ้างโน่นอ้างนี่กระมังครับ   ส่วนการเปลี่ยนหัวรับเองถ้าไม่เคยอาจเสียเวลามากหนอ่ยถ้าอยากลองก้อลองทำดูครับ ไม่ลองไม่รู้
roxan005
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 05:48:04 pm »

.
.
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
แต่สงสัยว่า คลื่น ว. นี่มันกวนสัญญาณดาวเทียมได้ด้วยหรือครับ (ช่างเค้าว่ามาอย่างนี้)
ttt
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 06:02:58 pm »

ลองเปลี่ยนหัวดูครับ น่าจะเห็นความแตกต่าง..ตามที่ลองใช้มาก็ Thaisat กับ Idea sat รุ่น ID-900 แรงดี
ozo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 08:18:57 pm »

ความเห็นผม ผมว่าไม่น่าจะเกิดจาก วิทยุสื่อสาร จากที่ใช้อยู่จาน8ฟุตอยู่หน้าบ้าน จานสามารถ1.5ดู 2 จุด
 อยู่โคนเสาวิทยุสือสาร ที่สูง 12เมตรจาน ku ติดไว้กับเสา วิทยุสือสารไม่มีปัญหาครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 10:09:00 pm »

ไม่หน้าจะเกี่ยวกับคลื่น ว.ครับของผมก้อใช้psi1.5เหมือนกันครับของผมไม่มีปัญหาในการรับเลยนะดูได้หมดทุกช่องไม่มีกะตุกเลย แต่จานผมซื้อจานมาติดตั้งเองครับ ส่วนสาเหตุของคุณผมว่าช่างที่ติดตั้งให้คุณปรับไม่ละเอียดมากกว่าครับ
jay
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 10:21:43 pm »

คลื่น วิทยุสื่อสาร มันไม่น่าจะใช่ ผมเองก็เล่นวิทยุสื่อสารเหมือนกัน ไม่เคยเจอปัญหานี้
อาจเป็นเพราะหน้าจานเล็กไป หรือไม่หัวlnbมีปัญหา ผมเคยใช้หัว c1 ประมาณ4เดือน
อยู่ๆสัญญาณก้ลดลงบ้างครั้งหายเลยก็มี คิดว่าหัวเสียแน่เลยไปซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน
แต่เปลี่ยนเป็น c2 ถอดของเก่าออกมาดู เห็นขั้วแกนในที่ต่อสายมันร้าวติดกับแผ่นปรินต์ เหมือนตะกั่วหมดสภาพ ผมเลยจัดการ บัคกรีใหม่ แล้วลองเทสดู ก็ใช้ได้ เลยเก็บไว้เป็นอะหลั่ย
pitak_s
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 10:57:02 pm »

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับสัญญาณ ว. นะครับเพราะผมเคยติดตั้งจานดาวเทียมที่ดาดฟ้าแฟรต อบต.เสาวิทยุของดับเพลิงอยู่เหนือจานเลยครับยังไม่เป็นไรเลย
  1.ลองปรับมุมก้มมุมเงยดูก่อนสิครับ
  2.ลองปรับหัว LNB แบบระเอียดอีกทีสิครับ
  3.ดูสายสัญญาณด้วยครับมีโค้งงอบริเวณจานหรือขั้วต่อ LNB เคยเจอครับบางที่รับได้บ้างไม่ได้บางเป็นฟันหลอบางไล่ไปไล่มารัด เคเบิ้ลไทร์แนนไปตึงไปจนสายหักงอต้องตัดสายทิ้งแล้วต่อให้ใหม่
  4.เปลี่ยนหัว LNB ใหม่ครับ

ทดลองดูนะครับบางที่อาจทำแล้วไม่ดีขึ้นก็อย่าโกรธกันนะครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 11:34:10 pm »

เป็นที่ช่างครับ ช่างทำงานให้คุณไม่เรียบร้อย แล้วส่งงานให้คุณ คุณก็รับ ไม่ได้ตรวจสอบตั้งแต่ติดตั้งเสร็จว่าสามารถรับได้ครบทุกช่้องหรือไม่ เรียกช่างคนเดิมมาทำการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ เพราะว่ายังอยู่ในช่วงประกันครับ ถ้าให้ช่างคนอื่นไปทำ การประกันจะขาดครับ อยู่ไม่ไกลก็ลองโทรฯปรึกษาได้ครับ

หลายจาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 06:26:01 am »

ถ้าbvn ว่าไปอย่างเนาะ
sangwan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 09:15:19 am »

ลองปรับหน้าจานใหม่ครับอาจจะไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 10:13:47 am »

เปลี่ยนช่างได้ชัวร์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์