ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 04:06:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เอาจานดำ 5' ใส่หัว CKU เทียบกับจานทึบ 75 ซม สู้ฝนได้ดีกว่าหรือเปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาจานดำ 5' ใส่หัว CKU เทียบกับจานทึบ 75 ซม สู้ฝนได้ดีกว่าหรือเปล่าครับ  (อ่าน 10310 ครั้ง)
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 01:11:34 pm »

ถ้าเราเอาจาน ดำ 5' ใส่หัว C/KU  จะรับสัญญาณ KU ได้ดีกว่า จานทึบ 75 ซม. มั้ยครับ
เวลาฝนตก  จะรับได้ดีกว่าหรือเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 01:23:45 pm »

เท่าที่เคยลองน่ะ ผิดหรือถูก ไม่ว่ากัน  จานku75cm.ดีกว่าครับสัญญาณแรงกว่าส่วนการสู้ฝนจาน5ฟุตสัญญาณจะหายช้ากว่า แต่ถ้าตกหนักก็หายทั้งคู่...แล้วแต่จะเลือกเอาตามใจชอบ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 01:46:10 pm »

แล้วถ้าจะให้สู้ฝนได้ควรใช้แบบไหนครับ  ชี้แนะด้วยครับ
เอะอะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 01:55:14 pm »

แล้วถ้าจะให้สู้ฝนได้ควรใช้แบบไหนครับ  ชี้แนะด้วยครับ

ใช้ จานดำ C Band สู้ฝนแน่นอน ส่วน KU ไม่มีทางสู้ฝน เพราะมันแพ้ ฝน ไม่ว่าฝนแท้ ฝนเทียม หรือฝน นักร้อง
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 01:57:52 pm »

สงสัยต้องใช้จาน  แบบที่อยู่หน้าตึก 2
เป้า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 02:07:38 pm »

ช่วยเพิ่มความเข้าใจให้หน่อยนะครับ

ระบบการส่งดาวเทียมมี 2 แบบ คือ
1. ระบบ C-band เป็นระบบที่ใช้ LNB ที่ความถี่ 5150 MHz ความถี่จะต่ำกว่าระบบ KU-band จะใช้
จานใหญ่ ข้อดีระบบนี้ เวลาฝนตกจะรับสัญญาณได้ไม่มีปัญหา เหมือนระบบ KU-band

2. ระบบ KU-band เป็นระบบที่ใช้ LNB ที่ความถี่ 10000 MHz ขึ้นไป ซึ่งเป็นระบบที่ใช้ความถี่สูง
สัญญาณที่ส่งมายังจานรับสัญญาณดาวเทียม ความถี่จะใกล้เคียงกับเม็ดฝน เมื่อฝนตกสัญญาณจะจางหาย
ในช่วงฝนตกในระยะแรก ๆ

หากใช้ LNB ระบบ KU-band ไปติดตั้งกับจานใหญ่ (ดำ) หรือจานเล็ก (จาน Offset) เมื่อมีฝนตกหนักสัญญาณจะจางหายเช่นกัน แต่ถ้าคุณติดตั้ง LNB ระบบ C-band กับจานดำ (ใหญ่) ปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้น
ครับ โปรดเข้าใจกับระบบการส่งสัญญาณก่อน
addy123
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 03:26:56 pm »

เท่าที่ได้ใช้จาน 64 cm. มานะครับ ตอนนี้หน้าฝนพอดี สัญญาณจะหายตอนฝนตกหนักๆ เมฆทะมึนมากๆ ครับ แต่หายไปไม่เกิน 5 นาทีก็มาครับ มีวันนึงหมอกเยอะมากสัญญาณหายครับ แต่ประมาณซัก 10 นาทีก็เป็นปกติ ผมว่าจานทึบอาจไม่เหมาะกับพื้นที่ๆ ฝนตกตลอดปีครับ ผมว่าปัญหาหลักคือความหนาแน่นของเม็ดฝนครับ ส่วนหน้าจานผมไม่มีความเห็น มันก็รับชัดทั้ง 64 และ 75 cm. ครับผม
allband
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 05:10:35 pm »

ผมยังไม่เคยลอง ซักวันต้องลองดู
จานดำ 150 ซม. เกนขยายที่ KU 45dB อันนี้ตัวอย่างนะ คงเป็น dBi แหงม http://www.idea-chun.com/images/stories/catalogue/01_dish.pdf
จานทึบ 75 ซม. เกนขยายที่ KU 38.5 dB http://www.alibaba.com/product-gs/269325426/KU_band_satellite_dish_antenna_75cm.html (บ้านเราอันนี้น่าจะเรียกว่า 83 ซม. เพราะดูกันที่ส่วนยาวสุด)

เพียงแต่จานทึบได้สัญญาณจริงดีกว่า แล้วหัว C+KU โฟกัสของ KU มันก็หลุดเข้าไปลึกพอดูเหมือนกัน
boonying
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 05:40:23 pm »

จากที่ผมใช้งานอยู่ มี 2 จุด คือ c+ku จานดำ 6' เทียบกับ Ku 75 cm
ฝนตกหนัก ku จานดำดูได้ สัญญาณไม่ค่อยหาย แม้ระดับสัญญาณจะลดต่ำลง
KU  หายไปเลย ดูไม่ได้
oad_
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 07:47:08 pm »

เท่าที่เคยลองมาแค่ผ่านครับ 6'ก็ไม่ต่างกันเท่าไร ถ้าให้ดีก็7.5'ขึ้นไปเวิร์คกว่าสัญญาณแจ่มแจ๋วเชียวล่ะท่านเอ๋ย(ปัจจุบันใช้อยู่)
555
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 07:18:22 am »

ไม่ว่าจานไหนก็หายทั้งนั้นแหลพ ถ้ายังรับระบบ KU BAND
คนเหนือ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 09:13:31 am »

ของผม มีมั้ง 6 ฟุต และ 7.5 ฟุต ของ ไดน่าทั้ง 2 ตัว ใช้หัวเคยูตัวเดียว กลางจาน 6 ฟุต คิดว่าจะไม่หาย
แต่สุดท้ายหายครับ ฝนตกหนักๆ ก็เอาไม่อยู่ครับ แต่จะหายช้ากว่าจานทึบ 75 ซม. (ใช้จาน 75 ซมด้วยนะครับเพราะใช้แยกเป็น 2 จุด) และมาไวกว่าจาน 75 ซม แน่นอนครับ
ที่ตั้งจาน จ.ลำพูน ครับ
จอมยุทธ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 02:44:17 pm »

ถ้าอย่างนั้นก็แปลว่า จานดำจะรับสัญญาณ ได้ดีกว่า  แต่ยังไงซะ  ก็ไม่รอด  แต่จะหายช้ากว่า  และมาเร็วกว่า
ขอบคุณครับ   
poowut
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 02:54:54 pm »

ใช้จานขนาด 100 ฟุตครับ
สัญญาณหายช้ากว่า ทดสอบแล้ครับ ทางสนามบิน เชียงใหม่ให้ทดสอบ
แต่ มืดจึงๆ หนักจริง ๆ ก็หาย
เสียดายไม่มีรูปให้ดูกัน
เอางี้จะอะธิบายให้
จาน 100 ฟุต KU ช้ากว่า ประมาณ 40 วินาที
เทียบสัญญาณ ความแรงเท่ากันที่ 100 RV 2 ฮิวแมก

สรุป ก็หายเช่นกัน ติดจานใหญ่ไปก็เปลืองที่ดินครับ
Watt
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 04:58:27 pm »

ถ้าเปรียบเทียบกับหายเร็วหรือช้ากว่านิดหน่อย จานใหญ่กินเนื้อที่มาก และราคาจะสูงกว่านะครับ นอกเสียจากว่าจะรับย่าน C ด้วย
cmg
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 07:29:30 pm »

ทำไม Ku ถึงหาย หลักการก็ตามที่ คุณ เป้า บอกไว้ครับ จานใบใหญ่หายช้ากว่าแน่นอน...คิดง่ายๆ ใบใหญ่รับสัญญาณได้เยอะกว่าใบเล็กแน่นอน แต่สุดท้ายก็หายหมดเพราะ คลื่นความถี่ Ku ใกล้เคียงกับ เม็ดฝน และความหนาแน่นของน้ำ คร๊าบบบบบบบ...เป็นคำตอบสุดท้าย...
phot9724
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 11:36:24 pm »

ใช้จานขนาด 100 ฟุตครับ
สัญญาณหายช้ากว่า ทดสอบแล้ครับ ทางสนามบิน เชียงใหม่ให้ทดสอบ
แต่ มืดจึงๆ หนักจริง ๆ ก็หาย
เสียดายไม่มีรูปให้ดูกัน
เอางี้จะอะธิบายให้
จาน 100 ฟุต KU ช้ากว่า ประมาณ 40 วินาที
เทียบสัญญาณ ความแรงเท่ากันที่ 100 RV 2 ฮิวแมก

สรุป ก็หายเช่นกัน ติดจานใหญ่ไปก็เปลืองที่ดินครับ
เป็นคำตอบที่ถูกใจผมมากๆครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์