ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 12:42:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ต้องการติดตั้งจานดาวเทียม Duo 2 จาน เพื่อรับชมอิสระ 5 จุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการติดตั้งจานดาวเทียม Duo 2 จาน เพื่อรับชมอิสระ 5 จุด  (อ่าน 4367 ครั้ง)
Papabear
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 12:16:29 pm »

สถานที่ติดตั้ง = ซอยลาดกระบัง 32
ต้องการชมรายการจากดาวเทียมไทยคม 5 + NSS6 + Asiasat 3s + Chinasat 6B แบบอิสระทุกจุด
คำถาม :
1.จานดาวเทียม Dynasat 6 ฟุต 2 ใบทำ Duo ดังนี้จะมีปัญหาในการรับชมได้ครบช่องที่ออกอากาศฟรีหรือไม่ครับ
ใบแรก ไทยคม5+NSS6
ใบที่ 2 Asiasat 3s + Chinasat 6B
2.Reciever iDEA SAT ID-880 PLUS และ IDEA SAT TOP-TEN  ตัวไหนน่าใช้+ทนทานกว่าครับ
3.MultiSwitch IDEA SAT ID-96B  เลือกตัวนี้เหมาะสมมั้ยครับ
4.ขอคำแนะนำและจัดชุด LNBF ฯลฯ หรือ อุปกรณ์อื่นๆด้วยครับ
5.ขอรายละเอียดราคาอุปกรณ์ทั้งหมดและค่าแรงติดตั้ง
หนุ่ม 086-441-8865 young.panda@hotmail.com
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hs0iyq
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 02:15:17 pm »

จาน3ใบดีกว่ามั้งครับ ผมว่าหมืนกว่าแน่ๆอาจจะเลยครึ่ง ยินดีให้คำปรึกษาครับ089-1242240
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 04:30:14 pm »

ติดตั้งจาน2ใบนั้นถูกต้องแล้วครับ-แยกไทยคม5ไปอีก1จานเดี่ยวๆเลยครับ-ดูกท.นี้เป็นแนวทางครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=15523.0

Papabear
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 07:59:06 pm »

ขอบคุณท่าน hs0iyq และ ท่าน phot9724 ครับ

ขออนุญาตถามท่าน phot9724 ว่า

การ Duo แบบที่ท่านแนะนำมา(แยกไทยคมไปเดี่ยวๆ) มีข้อแตกต่างกับการ Duo แบบที่ผมถาม(ไทยคม+NSS6 /// Asiasat3s+Chinasat6B)อย่างไรครับ  ในด้านคุณภาพของสัญญาณหรือการสะดวกในการปรับตั้งครับ

phot9724
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 10:15:24 pm »

ท่านเอ็มโอทีอีแซทเซอ ตอบได้ถูกและชัดเจนดีมากครับ-ตามที่ท่านเอ็มโอทีอีแซทเซอบอกน่ะครับ-ดาวNSS6ถ้าเอามาduoกับจานหลักที่รับchinasat 6b -จะได้สัญญาณที่แรงกว่าครับ

Papabear
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 10:51:52 am »

ขอบคุณท่าน เอ็มโอทีอีแซทเซอ และท่าน phot9724 ครับ ที่ให้ความรู้กระจ่างชัดมากๆ

หากผมตั้งจานดาวเทียมใบเดียวก่อน  เพื่อรับ ไทยคม 5 + NSS6 ไปก่อน

หลังจากที่ตั้งจานใบที่ 2 ผมควรย้าย NSS6 มาที่จานใบที่ 2 น่าจะได้สัญญาณที่ดีกว่า
Papabear
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 06:56:12 pm »

ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านที่สละเวลาให้ความรู้ในการติดตั้งจานดาวเทียม Duo

ขณะนี้ ผมได้ช่างติดตั้งจานดาวเทียมเรียบร้อยแล้วครับ (Phase แรก Duo Thaicom5 + NSS6)

ช่างที่ติดตั้งทำงานได้ประณีตเรียบร้อยและคุณภาพสัญญาณดีมากครับ

มีเครื่องมือวัดความแรงของสัญญาณและ Monitor แบบ Hand-held ด้วยครับ

ที่สำคัญ  ค่าติดตั้งไม่แพงครับ

Phase ต่อไป  จะให้ช่างท่านเดิมติตดั้ง Duo AsiaSat 3S กับจานใบเดิมครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์