ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 08:11:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากทราบวิธีการปรับหน้าจานCแบบละเอียดด้วยตนเองครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการปรับหน้าจานCแบบละเอียดด้วยตนเองครับ  (อ่าน 7242 ครั้ง)
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2011, 10:03:58 pm »

สวัสดีคับ
อยากทราบวิธีการปรับหน้าจานแบบปรับละเอียด (fine tuning) ด้วยตนเองครับ เพราะตั้งแต่ติดตั้งมา มีบางช่องสัญญาณอ่อนอยู่เป็นทุนเดิมแล้ว อย่างเช่น

ช่องที่อยู่ในโซนของ RRSat ทุกช่อง ยิ่งตอนนี้มี MTunes HD มาใหม่ด้วย ดูไม่ได้เลยหละ แล้วก็ช่อง Gang Cartoon ก็อ่อนเช่นกัน ตอนอากาศแจ่มใสจะอยู่ที่ 30-31% มีล้มบ้างนานๆที พอรับได้ แต่ช่วง 2-3 วันนี้มีฝนตก เลยเหลือแค่ 28-29% มีอาการภาพล้มและเสียงขาดจนไม่ต้องดูกันเลยทีเดียว แต่ช่องบางช่องอย่าง 3,5,7,9,11,TPBS นี่สัญญาณจะแรงเว่อร์มาก ล่อไป 75-85%

ทีนี้เลยอยากจะมาเกลี่ยสัญญาณใหม่ให้ช่องที่อ่อนได้แรงขึ้นบ้าง และช่องที่แรงก็แบ่งสัญญาณไปให้ช่องอ่อนบ้าง ไม่ทราบว่า ถ้าจะทำด้วยตัวเองโดยไม่เรียกช่าง (ช่างก็หนีผมไปแล้ว ติดต่อไม่ได้มานานมากละ) มันจะยากเกินไปไหมคับ สำหรับคนที่ทำไม่เป็นเลย พอจะแนะนำแนวทางให้ผมหน่อยได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ

ปล. ผมมีทีวีเล็กสำหรับต่อดูสัญญาณที่หน้าจานได้นะครับ
ปล. 2 ผมใช้ชุดจาน Dyna 6 ฟุต fix นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sosanomoji
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2011, 10:32:42 pm »

สัมพันธ์กันทุกจุด  จาน 6 ฟุต รับได้ทุก TP แต่จะให้สัญญาณที่ได้ใกล้เคียงกันหมดเป็นไปไม่ได้ครับ ความถี่ไหนส่งช่องเยอะ สัญญาณที่รับจะได้ไม่เท่ากับความถี่ที่ส่งช่องเดียว ตัวอย่างช่อง 7 ส่งช่องเดียวสัญญาณ แรง  ช่อง 9  ส่งเกือบ 10 ช่อง สัญญาณก็น้อยกว่าช่อง 7 เยอะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2011, 11:41:02 pm »

http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=172843&Ntype=2

ผู้สนับสนุนเวปด้านบนนี่เองครับ  ผมก็ดูจากที่นี่สมัยดรีมอากีล่าฮิตๆ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2011, 02:05:38 pm »

วิธีเฉลี่ยความแรงสัญญาณให้เท่าๆๆกัน  ต้องไปถามช่างพจน์ครับ ช่างพจน์ทำไว้เยอะ

http://www.satanswer.com/site/forums/index.php/topic,2375.msg23643/topicseen.html#msg23643

ลองอ่านดู ไม่เข้าใจไปถามช่างพจน์ครับ
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2011, 02:35:15 pm »

เข้าใจ ณ ตรงจุดนี้ครับว่า ความถี่ไหนมีช่องเดียว สัญญาณก็แรงหน่อย
แต่ Gang Cartoon ซึ่งเป็นแบบ 1 ช่อง / 1 ความถี่ ที่บ้านผมออกอาการเหมือนช่องในเครือ RRSat เลยคับ ภาพล้มประจำ
แต่แปลกตรงที่ MTunesHD ที่อยู่ในย่่านเดียวกับ GodTV นี่ใน 1 ความถี่มีแค่ 4 ช่องเอง แต่กลับอ่อนมากเช่นกัน

สงสัยเท่าที่ดูจากวิธีในเวปนี่ คงต้องเรียกช่างให้ได้อยู่ดี ยากจังแฮะ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2011, 05:47:47 pm »

หากท่านตั้งเสาได้ 90 องศา ค่อยๆปรับหน้าจานให้ตรง ขยับ LNB เฉลี่ยให้ดี  ก็น่าจะรับได้ครบทุกช่องครับ 

ใจเย็นๆ  จาน Dyna 6 ฟุตนี่ท่านเลือกเล่นได้ถูกต้องแล้ว 
kit71
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2011, 11:23:29 pm »

ปรับ LNB โดยหัน 0 ให้ถูกครับ ส่วนใหญ่จะอยู่แถว 7:30 น.(PSIอยู่แถว 4.00น.) ถ้าไม่แรงขึ้น ลองเปลี่ยนเป็นแบบ HighGain
e20cup
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2011, 09:16:53 am »

ของผมจาน 5 ฟุต  ช่องทีวีปกติ จะได้ 99  มีช่อง 9  ได้ 50 ช่อง Gang  40
จาน 6 ฟุต  ช่อง 9 จะมา 75  ฺBVN 50
ของคุณมาน้อยมาก  ต้องปรับใหม่ครับ ได้ประสิทธิภาพไม่เต็ม
การปรับละเอียด ต้องมือเบา ๆ หน่อย  จุดสำคัญ  คือ  หน้าจาน (มุมกวาด + มุมก้มเงย)
กับหัว LNB  ( ความลึก+แกน VH )  ขั้นแรกให้เขย่าหน้าจาน ดูสัญญาณที่สวิงไปมา
ว่าตรงไหนขึ้นแรงสุด ให้ขยับไปแถวนั้น แล้วเขย่าซ้ำอีก จนไม่ได้เพิ่ม จากนั้นปรับมุมก้มเงย
ต่อ ตรงไหนแรงขึ้นกว่าเดิม เอาตรงนั้น  เสร็จแล้วเขย่าหน้าจานซ้ำอีกเที่ยว  เผื่อว่าอาจจะได้
มาอีกหน่อย  คราวนี้ก็ไปที่หัว LNB  ดึงหัวขึ้นลงช้า ๆ ดูความแรงไปด้วย  ได้แล้วก็หยุดแถวนั้น
หรือจะล็อคน๊อตนิดนึงก็ได้ แล้วให้หมุนหัวไปทางซ้ายหรือขวา พร้อมกับลองโยกหัวไปมาทีละน้อย
ทุกขั้นตอน คอยดูสัญญาณไว้ตลอด  ถ้าลดลงก็หยุด หรืออาจต้องกลับที่เดิม  ขณะที่ปรับหัวอยู่นี้
เราอาจดันหน้าจาน เล็กน้อย เพื่อดูว่าได้สัญญาณเพิ่มขึ้นอีกหรือไม่  ถ้ามี 2 คน ช่วยกัน ก็จะยิ่งดี
สิ่งสำคัญ  ถ้าสัญญาณลด  ให้กลับตำแหน่งเดิม เพราะเดี๋ยวอาจจะไปไกล  ลืมบอกไปว่า  ให้เลือก
ปรับช่อง V  และ  H  ที่ต้องการดู  หรือสัญญาณอ่อน ๆ จะดีกว่า ช่องที่แรงไม่ต้องไปสนใจ
อย่าง BVN  6 ฟุต  น่าจะได้ ถึง 50 นะ   ถ้าได้ทั้ง 2 แนว แล้ว สัญญาณก็จะขึ้นมาเอง  มันจะ
เฉลี่ยอยู่ในตัวมันอยู่แล้ว  ไม่ถึงกับว่า  ถ้าช่องนี้แรงแล้ว ช่องอื่นจะอ่อนลงไป  ขอให้โชคดีครับ
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2011, 10:25:25 pm »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ อยากลองทำดูจัง แต่
ไม่ทราบว่าวิธีปลดล๊อคหน้าจานเพื่อขยับจานแบบนิดๆ หน่อยๆ นี่มันทำอย่างไรบ้างอ่าครับ เห็นมีแกนน๊อตยาวเหยียดอยู่อันนึง แต่ไม่กล้าไข
กลัวไขไปไขมาสัญญาณหาย ไปแล้วไปลับไม่กลับมาจริงๆ อุปกรณ์วัดมุม เข็มทิศ อะไรก็ไม่มีเลยด้วยอ่ะครับ o_O !!!

ตอนนี้สถานการณ์ TV บ้านผมครับ เปนแบบนี้
ช่องที่สัญญาณอ่อน แต่กลับได้มาแรงผิดปรกติ
Fan TV
Bang Channel
Asia Update
55-65%

ช่องที่สัญญาณแรงอยู่แล้ว แต่นี่แรงเว่อร์หรือป่าว
CH3,5,7 = 90-95%
แต่บางทีช่องพวกนี้ในบางวันและบางเวลา อยู่ๆ ภาพก็ล้มไปเอง
แล้วสัญญาณก็แกว่งหนัก เช่น 0,80,10,90,10,85,.... ทำให้ดูไม่ได้ไป 20-30 นาที
แต่หลังจากนั้นมันก็หายเป็นปรกติ  บางวันก็เป็นมากกว่าวันละ 1 ครั้ง แต่เดี๋ยวนี้น้อยลง แต่ก็ยังเจออยู่

ช่องที่สัญญาณอ่อนเป็นทุนเดิม ตอนนี้ดูไม่ได้อีกแล้วครับ
Fashion TV
Russia Today
MTunes HD
25-28%

ช่องที่สัญญาณอ่อน เมฆมาอดดู
จ่อคิวล่มตาม Fashion TV เลยนะเนี่ย เพราะเดิมแต่ก่อนมันแรงกว่านี้เยอะ
PSI Channel
Gang Cartoon
Lao Star
29-33%
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2011, 11:28:40 pm »

2 อย่างประมาณ 600 บาท แต่ผลที่ได้กลับมามันเกินคุ้มครับ  ภาคภูมิใจที่ได้ทำเองและทำได้

ผู้สนับสนุนเวปด้านบนนั่นจะมีสอนเทคนิคการปรับตั้งไว้ละเอียดเลยครับ  หาดูเอา

ค่อยๆอ่านค่อยๆทำตาม เดี๋ยวก็คล่องไปเอง  ผมก็ผู้ใช้ทั่วๆไปเหมือนอย่างท่านนี่แหละ

อ่านจากพวกพี่ๆช่างมาช่วยบอกช่วยสอนในนี้ และตามเวปไซร์ดาวเทียมต่างๆ ฝึกบ่อยๆเข้าก็พอทำได้ไปเอง

shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2011, 02:58:43 pm »

คืองี้คับ ร้านแถวบ้านที่เคยผ่านๆ เขาคิดค่าปรับจาน 700 แหน่ะ ผมเลยชักเสียดายตังค์
ตัดสินใจแล้วคับ ลองอ่านคู่มือตามเวปดูแล้ว รวบรวมความกล้ามาลองเลย เละก็เละ เดี๋ยวเรียกช่างเอา ^^"
ได้ลองใช้ข้อมูลจากเวปผู้สนับสนุนและเกร็ดความรู้ต่างๆ ตามบอร์ดหลายๆ แห่ง รวมถึงโทรถามช่างพจน์ด้วยครับ
ผลที่ได้ ถึงจะไม่ได้งดงามปานระดับเทพ แต่อย่างน้อยก็ได้ดูทีวีได้อย่างสนิทใจซะที และมีความมั่นใจในการปรับจานแล้วครับ ถ้าเพี๊ยนอีกทีนี้ก็กล้าทำกล้าลองละ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนนะครับ Smiley

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์