ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:04:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หาเพื่อนช่างช่วยติดจาน c/ku แถวตลิ่งชัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาเพื่อนช่างช่วยติดจาน c/ku แถวตลิ่งชัน  (อ่าน 2668 ครั้ง)
nung_1
Newbie
*

« เมื่อ: 09, สิงหาคม 2010, 10:29:06 pm »

หาเพื่อนช่วยที่ติดตั้งจาน c แบน ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้วแต่หาดาวเทียมไม่ได้ซะทีครับหาเพื่อนช่วยหน่อยครับช่างใหม่ผึงหัดติดตั้ง ผมอยู่แถวตลิ่งชัน ใครว่างพอช่วยได้ติดต่อมานะครับ 0891782242
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10, สิงหาคม 2010, 02:01:00 am โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
eak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2010, 11:54:15 pm »

ว่างคับ อยู่แถวใหนคับ แล้วหน้าจานมีอะไรบังมั้ยคับ ติดบนดาดฟ้าหรือป่าว ลองบอกหน้างานมาเผื่อช่วยได้คับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nung_1
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2010, 07:58:07 pm »

ลายละเอียด
เสาร์ตั้งติดกำแพงข้างบ้านปีนกำแพงปรับได้สะบายครับ
ขนาดหน้าจาน5ฟุตครับ NIFOSAT
หัวเอลเอ็บบีให้ของ PSI รุ่น X-2
รีเซฟเวอร์ ipm 801
มีจอ LCD 7 ช่วยปรับจูนครับ
ผมปรับหามา 2 อาทิตย์ แล้วยังไม่ได้ซะที บอกตงๆครับมือใหม่ผึ่งหัดครับ และจะพายายามต่อไปอิอิจนกว่าจะได้
หมายเหตุ ขอกราบขอบพระคุณเพื่อนๆช่างทุกุคนครับที่กรุณาโทรมาให้ความรู้ และ ขอการบขอบพระคุณบอร์ดโบราณ
มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nung_1
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2010, 10:17:33 pm »

ผมหาสาเหตุเจอแล้วครับทำไมถึงปรับจานหาไม่ได้เนื่องจากทางร้านให้ก้านจานมาผิดจะเอาไปเปลียนคงไม่ได้แล้วเพาะซื่อมานานหลายวันแล้วถ้าไงฝากบอกเพื่อนที่จะไปซื่อจานด้วยว่าถ้าซื่อไงต้องถามให้แน่ๆใจว่าชุดเดียวกันหรือป่าวดีที่มีเพื่อนช่าง ปลา มาช่วยขอบคุณมากๆครับ
platogether
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2010, 10:31:29 pm »

-รับทราบครับ ก็ช่วยกันในฐานะคนเล่นจาน ที่อยู่ในรัศมี บางกอกน้อย / ตลิ่งชัน   ( เมื่อ15/5 ก็ไปสอนคุณโอ ตลิ่งชัน ติดจานไดน่า5.5 มาเหมือนกัน โพสเข้ามาที่บอร์ดโบราณ )

วันแรกที่เห็น นึกแล้วว่าคงมีอะไรผิดสังเกตุไปนอกจาก ชายคาบังอยู่ แต่พอทดลองหันหน้าจานมาดา่วเอเซียแสท5 หงายขึ้นฟ้าตรงๆ ใส่ความถี่แล้วก็นิ่งไป

พอดีฝนตกเสียก่อน เลยเอาข้อมูลกับไปทำการบ้าน

ไล่อ่านสเปกจานของอินโฟแสท 5ฟุต เห็นมีแต่ไม่พ่นสีและสีดำ แต่เอ ทำไมหน้าจานสีดำตัวก้านดันสีเหลืองครีม เลยเอ่ะใจ กลับมาคำนวณ ระยะโฟกัสแล้วโทรกลับไปถาม จขกท. ว่าช่วยวัดระยะก้นจานถึง ใต้สกาล่าลิงให้หน่อย แล้ววันอาทิตย์ที่ผ่านมา(15/8) ก็โทรไปปลุกเจ้าของจานแต่เช้าเลย 555 บอกวันนี้ฤกษ์ดี มาปรับจานกันต่อ +กับได้เสาจานพับเก็บได้ จาก"บ้านดาวเทียม" มา ในราคาเร้าใจ เลยฉลองซะ

สรุปว่า ระยะแขนฟีดที่ร้าน...ขายให้มา เท่ากับ77เซน (คิดว่าเอาของสามารถมาให้แน่เลย )  ระยะโฟกัสวัดมาแล้วไม่ได้ตามสเปกจริงๆ สเปก58เซน ของจริง 70กว่า  ผิดอย่าฟ้ากับเหวเลย 

***เป็นข้อพึงระวังสำหรับการที่เราตั้งหน้าจานตามทฤษฏี/ตามหนังสือ อะไรก็ตั้งถูกหมด ไหงสัญญาณไม่มาซักแว๊ปนึงนะ ***

จากนั้นเลย ล่อสัญญาณตรงๆให้ จขกท.ดูว่า ก้านที่ร้านให้มาผิดอย่างรับไม่ได้จริงๆ จขกท.เลย ทำการตัดแขนฟีดออก เพื่อให้ใกล้เคียงกับระยะตามสเปก ของหน้าจานอินโฟ5ฟุตนั้น เป็นอันปิดงาน

มิเสียแรงที่จขกท.โพสเข้ามาขอความช่วยเหลือ ที่บอร์ดโบราณ

บางกอกน้อย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์