ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:57:19 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม skybox f3 เรื่องการเลืยนเมนู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม skybox f3 เรื่องการเลืยนเมนู  (อ่าน 4824 ครั้ง)
c.wit2009
Special Member
*

« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 07:35:30 pm »

พอดีได้เครื่องใหม่มาวันนี้ 14-12-2555 เเต่มีปัญหาเรื่อง เวลาเลื่อนเมนู หรือ เลื่ยนช่องตอนที่โชว์ช่องบนจอ(กดok กดขึ้นลง) เวลากดกว่ามันจะขยับรู้สึกว่ามันช้ามาก หรือ ไม่เลื่ยนเลย บางที่ต้องกดย้ำย้ำที่รีโมตถึงจะขยับ บางที่ก็รีเล กดไปเเล้วถึงจะขยับ บางทีก็ ปกติ หรือบางที่ กด ok ให้โชช่อง มันก็ไม่ขึ้น ต้องกดย้ำย้ำ หรือเข้าเมนูไปเวลาจะออก กดเอกเซต ก็ไม่ยอมออก ต้องกดย้ำย้ำ ถึงจะออกไปได้ เเต่เวลากดที่ ตัวเครื่อง มันก็เร็วกว่ากดที่รีโหมดนิดหน่อย เเต่บางที่ก็ไม่เลื่ยนเลยต้องกดย้ำที่ตัวเครื่องเหมือนกัน เเต่ไม่เป็นมาก เหมือนกับที่รีโมท ไม่ทราบมันเป็นอะไรครับ พอดีก่อนหน้านี้ใช่ s10อยู่ มันก็ไม่ทำไห้หงุดหงิดเป็นปัญหาเป็นประเด็นอะไร ขอเเค่ให้เหมือนกะเอส 10 ก็พอครับ ไม่ต้องลื่นเหมือนกะของราคาเเพงเเพงก็ได้... f3 น่าจะดีกว่า เอส10 นะผมว่า หรือว่าจะเป็นที่ เฟิมเเว ตอนนี้เห็นในเครื่องเป็น ตัว soflwere ver 3601HD_19_11_2012_0B27 ครับ ไม่ทราบถ้าลงตัวเก่าจะดีไหมครับ  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iceza50
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 07:56:20 pm »

fw ไม่น่าจะมีปัญหา
รีโมทน่าจะมีปัญหา
ลองเอารีโมทของ S10 มาใช้ดูครับ แทนกันได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
c.wit2009
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 08:59:24 pm »

ลองใช้รีโมต s 10 เเล้วครับเป็นเหมือนกันครับ สุดท้ายขออย่าให้เป็นที่เครื่องเลยครับ ไม่ไหวส่งกันไปมาท่างเจ้าที่ขายเขาก็บอกว่าเทศก่อนส่งเเล้วปกติครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 09:00:44 pm »

เหลือทางเดียวคืออาจจะลองเปลียน มาใช้เิฟิมเวตัวเก่าสะเเล้วเห็นมีคนเเนะนำมา
iceza50
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 09:05:19 pm »

ลองดูได้ครับ

http://www.skybox.cc/down.asp?id=9

เก็บบ้านเช่าก่อนนะครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 09:10:12 pm »

ขอบคุณท่าน iceza50 มากครับที่เเนะนำ เดียวจะลองดูครับ ขอบคุณครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 09:40:15 pm »

พอดีได้เครื่องใหม่มาวันนี้ 14-12-2555 เเต่มีปัญหาเรื่อง เวลาเลื่อนเมนู หรือ เลื่ยนช่องตอนที่โชว์ช่องบนจอ(กดok กดขึ้นลง) เวลากดกว่ามันจะขยับรู้สึกว่ามันช้ามาก หรือ ไม่เลื่ยนเลย บางที่ต้องกดย้ำย้ำที่รีโมตถึงจะขยับ บางที่ก็รีเล กดไปเเล้วถึงจะขยับ บางทีก็ ปกติ หรือบางที่ กด ok ให้โชช่อง มันก็ไม่ขึ้น ต้องกดย้ำย้ำ หรือเข้าเมนูไปเวลาจะออก กดเอกเซต ก็ไม่ยอมออก ต้องกดย้ำย้ำ ถึงจะออกไปได้ เเต่เวลากดที่ ตัวเครื่อง มันก็เร็วกว่ากดที่รีโหมดนิดหน่อย เเต่บางที่ก็ไม่เลื่ยนเลยต้องกดย้ำที่ตัวเครื่องเหมือนกัน เเต่ไม่เป็นมาก เหมือนกับที่รีโมท ไม่ทราบมันเป็นอะไรครับ พอดีก่อนหน้านี้ใช่ s10อยู่ มันก็ไม่ทำไห้หงุดหงิดเป็นปัญหาเป็นประเด็นอะไร ขอเเค่ให้เหมือนกะเอส 10 ก็พอครับ ไม่ต้องลื่นเหมือนกะของราคาเเพงเเพงก็ได้... f3 น่าจะดีกว่า เอส10 นะผมว่า หรือว่าจะเป็นที่ เฟิมเเว ตอนนี้เห็นในเครื่องเป็น ตัว soflwere ver 3601HD_19_11_2012_0B27 ครับ ไม่ทราบถ้าลงตัวเก่าจะดีไหมครับ  ขอบคุณครับ
มันไม่ได้เสียตรงไหนหรอกครับตัวรับรีโมทที่เครื่องมันมีมุมรับสัญญาณค่อนข้างจะแคบไปหน่อยเนื่องจากโดนหลอดไฟLEDบังผมแก้ไขด้วยการถอดตัวรับรีโมทออกมาต่อขาให้มันสูงขึ้นให้พ้นหลอดLEDแค่นี้ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหากวนใจอีกเลย(ถ้าไม่แน่ใจให้ลองกดรีโมทใกล้ๆเครื่องรับดูว่ามันตอบสนองเร็วหรือเปล่าว)แค่แนวทางในการแก้ไขนะครับ
c.wit2009
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 10:11:30 pm »

ประมาณนี้ใช้ไหมครับ ก็ว่าเเล้วคงจะเป็นจุดด่อยอีกจุดของ f3 หรือปล่าวเนีย

http://www.satsociety.com/index.php?topic=1616.0 เดียวหมดประกันเดียวโดนเเกะเเน่ตอนนี้เล็งให้ตรงไปก่อน
smallbee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 10:21:40 pm »

ลองปิดทีวีแล้วลองเปลี่ยนช่องดูซิครับมันเร็วขึ้นไหม ผมเคยเจอทีบางรุ่นมันกวนทำให้กดไปบ้างไม่ไปบ้างพอเปลี่ยนทีวีหายเป็นปกติครับ
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 10:36:17 pm »

ประมาณนี้ใช้ไหมครับ ก็ว่าเเล้วคงจะเป็นจุดด่อยอีกจุดของ f3 หรือปล่าวเนีย

http://www....com/index.php?topic=1616.0 เดียวหมดประกันเดียวโดนเเกะเเน่ตอนนี้เล็งให้ตรงไปก่อน

อิอิ ผมรู้ว่าพี่เอามาจากเว็ปนี้ http://w w w.s a t s o c i e t y . c o m /index.php/topic,1616.msg9427.html#msg9427

มันเลยไม่แสดงชื่อเว็ปครับ เพราะว่าชื่อนี้เป็นคำต้องห้ามของเว็ปนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม Huh?Huh??
c.wit2009
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 10:55:26 pm »

อ้าวจิงด้วยครับท่าน dekchaymax ผมโพสไปก็ไม่ทันสังเกตุ นะ อิอิ มาเข้าอีกทีไงเป็นเเบบนี้ ก็ขอบคุณท่าน dekchaymax มา ณ โอกาศนี้ที่ลงชื่อเต็มให้ เพื่อว่าจะได้ให้สมาชิกท่านอื่นทราบด้วย ขอบคุณครับท่าน
x-men
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 12:16:06 am »

http://www....com/index.php?topic=1616.0 เดียวหมดประกันเดียวโดนเเกะเเน่ตอนนี้เล็งให้ตรงไปก่อน

อิอิ ผมรู้ว่าพี่เอามาจากเว็ปนี้ http://w w w.s a t s o c i e t y . c o m /index.php?topic=1616.0

มันเลยไม่แสดงชื่อเว็ปครับ เพราะว่าชื่อนี้เป็นคำต้องห้ามของเว็ปนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม Huh?Huh??

อะไรหาย
c.wit2009
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 12:30:27 am »

ทาน x-men ชื่อเวปครับที่หายตอนผม กอปมาโพส
x-men
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 12:55:36 am »

ทาน x-men ชื่อเวปครับที่หายตอนผม กอปมาโพส

อ๋อ นึกว่าอะไร
ที่นี่เขาคงไม่ให้เอาลิ้งคืเวปอื่นมาแป๊ะมั่ง
c.wit2009
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 01:15:22 am »

เฮ้อ หลังจากอดดูมาเป็นเดือนคิดว่าจะได้ดูเเบบไม่มีปัญหา มันก็ติดปัญหาอีกจนได้ ก่อนอืนก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช้วยกันวิเคราะนะครับ จากท่านที่เเนะมาว่าเป็นที่ไออาในเครื่องโดนหลอดบัง เเต่เเอะทำไม เวลาผมกดย้ำย้ำเหมือนดับเบิลคริกมันกลับเลื่อนได้ปกติครับ ส่วนตามที่เเนะนำมาผมเอารีมทไปจี้ที่เครืองมันกันเลื่อนเเต่ก็บางจังหวะก็มีข้างไม่ขยับเลยเเม้กระทั้งกดปุ่มทีตัวเครื่องก็ไม่ขยับ เเต่ท่ากดย้ำย้ำดับเบิลคริกเเม้จะห่างไป2เมตรไม่ต้องให้ตรงกับไออามากเมนูก็เลื่อนครับ ปัญหาเเปลกอีกอย่างคือ เวลาผมเลือนช่องด้วยการกดเมนูที่ลูกศรขึ้นลงที่รีโม คือ 1 ก็โพล่ช่อง1 เลือนไล่เรียงไปเรื่อยเรื่อย  2 3 4 5 6 7พอกดอีกที ไง วิ่ง มา ช่อง 4เชยเลยครับ สุดท้ายนี้ผมคงต้องต่อสู้กะมันอีกต่อไป เเน่นอนเลยครับ ผมเฝ้ารอกว่าจะได้ดูมันก็นานมากเเล้วสุดท้ายต้องลงทุนเกือบ 2พัน มันก็น่าจะจบ น่าจะไม่ลำบากเเล้วเเต่สุดท่ายมันยังไม่ถึงสวรรน ต้องเหนื่อยกันอีกต่อไปหรือนี้ กลัวมากเลยครับว่าสุดท้าย จะเป็นปัญหาที่เครื่อง ขออย่าให้เป็นอย่างนั้นเลย ท่าเป็นผมคงซวยต้อนรับปีไหม่สะเเล้วหละ เครื่องเอส10ตัวเก่าส่งไปก็ซ่อมไม่ได้ตอนนี้ก็ยังไม่มา โทไปทวงก็เท่านั้น เครื่องไหม่มาก็ไม่ค่อยเเฮปปี้ ลงทุนไปเเล้วได้เครื่องไหม่เเถมปัญหาให้นอนก่ายหน้าพากต่อไปอีกกีคืนเนีย ก่อนหน้านั้นก็นอนก่ายหน้าพากนับวันรอเครื่องเก่าอยู่ตั้งนานจนตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่ เเต่ก็มาเป็นเเบบนี้สะอีก ผมใช้ทีวี เเอลอีดี 42นิว ไฟในห้องก็ไม่สว่างมากวางตำเเหน่งเดียวกันกับเอส10ตัวเก่าเดะ เอาหละครับขอบคุณมากที่ฟังผมบ่น มีอะไรชี้เเนะก็เเนะกันเขามาครับขอบคุณทุกกำลังใจครับ สงสัยถ้าให้ชัวหนวดกุ่งสะเเล้วหละเเน่นอน นี้ก็ตี 1 กว่าเเลว ยังนอนไม่หลับเลยคราบ
goods_buy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 03:10:42 am »

เฮ้อ หลังจากอดดูมาเป็นเดือนคิดว่าจะได้ดูเเบบไม่มีปัญหา มันก็ติดปัญหาอีกจนได้ ก่อนอืนก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช้วยกันวิเคราะนะครับ จากท่านที่เเนะมาว่าเป็นที่ไออาในเครื่องโดนหลอดบัง เเต่เเอะทำไม เวลาผมกดย้ำย้ำเหมือนดับเบิลคริกมันกลับเลื่อนได้ปกติครับ ส่วนตามที่เเนะนำมาผมเอารีมทไปจี้ที่เครืองมันกันเลื่อนเเต่ก็บางจังหวะก็มีข้างไม่ขยับเลยเเม้กระทั้งกดปุ่มทีตัวเครื่องก็ไม่ขยับ เเต่ท่ากดย้ำย้ำดับเบิลคริกเเม้จะห่างไป2เมตรไม่ต้องให้ตรงกับไออามากเมนูก็เลื่อนครับ ปัญหาเเปลกอีกอย่างคือ เวลาผมเลือนช่องด้วยการกดเมนูที่ลูกศรขึ้นลงที่รีโม คือ 1 ก็โพล่ช่อง1 เลือนไล่เรียงไปเรื่อยเรื่อย  2 3 4 5 6 7พอกดอีกที ไง วิ่ง มา ช่อง 4เชยเลยครับ สุดท้ายนี้ผมคงต้องต่อสู้กะมันอีกต่อไป เเน่นอนเลยครับ ผมเฝ้ารอกว่าจะได้ดูมันก็นานมากเเล้วสุดท้ายต้องลงทุนเกือบ 2พัน มันก็น่าจะจบ น่าจะไม่ลำบากเเล้วเเต่สุดท่ายมันยังไม่ถึงสวรรน ต้องเหนื่อยกันอีกต่อไปหรือนี้ กลัวมากเลยครับว่าสุดท้าย จะเป็นปัญหาที่เครื่อง ขออย่าให้เป็นอย่างนั้นเลย ท่าเป็นผมคงซวยต้อนรับปีไหม่สะเเล้วหละ เครื่องเอส10ตัวเก่าส่งไปก็ซ่อมไม่ได้ตอนนี้ก็ยังไม่มา โทไปทวงก็เท่านั้น เครื่องไหม่มาก็ไม่ค่อยเเฮปปี้ ลงทุนไปเเล้วได้เครื่องไหม่เเถมปัญหาให้นอนก่ายหน้าพากต่อไปอีกกีคืนเนีย ก่อนหน้านั้นก็นอนก่ายหน้าพากนับวันรอเครื่องเก่าอยู่ตั้งนานจนตัดสินใจซื้อเครื่องใหม่ เเต่ก็มาเป็นเเบบนี้สะอีก ผมใช้ทีวี เเอลอีดี 42นิว ไฟในห้องก็ไม่สว่างมากวางตำเเหน่งเดียวกันกับเอส10ตัวเก่าเดะ เอาหละครับขอบคุณมากที่ฟังผมบ่น มีอะไรชี้เเนะก็เเนะกันเขามาครับขอบคุณทุกกำลังใจครับ สงสัยถ้าให้ชัวหนวดกุ่งสะเเล้วหละเเน่นอน นี้ก็ตี 1 กว่าเเลว ยังนอนไม่หลับเลยคราบ

จากที่ผมได้อ่านข้อมูลดู  ผมแนะนำให้ส่งให้ คนขาย ตรวจสอบครับ

โดย "หากเครื่องมีปัญหาจริง" คนขาย น่าจะชดเชย ค่าส่งไป+ส่งกลับ ให้ครับ 
ไม่ต้องห่วงครับ เป็นเรื่องปกติที่คนขายต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับ

และคนที่ขายเครื่องให้ท่าน เขาก็เป็นช่างซ่อม  เขาน่าจะช่วยแก้ไข และวิเคราะห์อาการได้ง่ายขึ้นครับ

โดยส่ง "เครื่อง + รีโมท" ไปด้วยนะครับ

ปล. จากที่ผมได้รับทราบข้อมูล (ในครั้งแรก)  ท่านบอกว่า รีโมทของรุ่น S10 นำมาใช้กับรุ่นนี้ไม่ได้ (ซึ่งปกติ จะต้องใช้ร่วมกันได้)

สรุปว่า รีโมทของ S10 ใช้กับ F3 ได้หรือไม่ครับ

และอยากจะรบกวนให้ลองเปลี่ยน "ถ่าน หรือ แบตเตอรี่" ของรีโมทด้วยครับ (ถึงจะเป็นแบตฯใหม่ แต่ก็ไว้ใจไม่ได้ครับ เพราะเป็นแบตฯ คนขายซื้อมาเพื่ออำนวยความสะดวกให้กับช่างและผู้ใช้เครื่อง)

ท้ายสุด หากแก้ไขปัญหายังไม่ได้ ผมแนะนำให้ส่งเคลมครับ เราซื้อสินค้ามีประกัน หากเครื่องมีปัญหา ก็ต้องส่งเคลมครับ ไม่ต้องไปเกรงใจคนขายครับ
leksuk
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 07:13:29 am »

ผมเองก็เจออาการบูทวนของ F3 ตอนซื้อมาใหม่ๆ แต่ไม่ได้ทำการแก้ไขอะไรเลย ส่งเคลมครับ ร้านค้าเขาจะดูและแก้ไขให้
แต่ครั้งนั้นของผมได้เครื่องใหม่ครับ
iceza50
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 09:38:30 am »

น่าเห็นใน จขกท. ครับ
ประมาณว่า ส่งเครื่องเก่า(S10) ไปซ่อม แต่ซ่อมนานไปหน่อย
เลยออกเครื่องใหม่(F3) แต่กรรม ที่เจ้าเครื่องใหม่มีปัญหาอีก

อารมณ์ มันคนละเรื่องเลย ไอ้ส่งเครมน่ะ มันไม่มีปัญหาหรอก
ปัญหาอยู่ที่ "ไม่มีอะไรดู" ต่างหาก

ปล. เคยเจอกับตัวครับ
konut
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 01:10:18 pm »

เอาใจช่วยละกันนะครับ อารมแบบนี้คงเซ็งน่าดูเลย
c.wit2009
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 02:15:25 pm »

ก็ยังดีครับที่มีคนเข้าใจ ทั้งคุณ konut  คุณ iceza50 หรือว่า คุณ goods_buy ครับ ยังไงเสียผมขอลองดูเรื่องเเบต อีกอันนึงเเล้วกันเพื่อว่าอาจเป็นเส้นผมบังภูเขาก็เป็นได้ ส่วนเรื่องเครมจากใจจิงที่สุดเเล้วผมก็ไม่จะไปเครมหรอกครับท่าไม่หนักหนาอะไรมากนัก สมมุตว่าเกิดจากเครื่องหรืออยางไรก็ตามท่าผมเเก้ไขได้ผมก็จะเเก้ครับไม่มีปัญหาอยู่เเล้วหรือว่าผมทนดูต่อไปเเบบนี้ไปจนหมดประกัน1เดือนผมก็ยอมจ่ายหากจะคิดค่าซ่อม เเละผมเข้าใจครับผมก็เป็นช่างเข้าใจหัวอกเดียวกันจิงจิงครับ บางที่ทำดีไปเเล้วเเต่ปัญหามันอาจเกิดขึ้นได้ครับเข้าใจ ส่วนเรื่องที่ว่าไออามันบังทำให้ลดประสิทภาพผมว่านะมันอาจมีผลบ้างเเต่เวลาผมลองกดให้รีโมทห่างประมาน2เมตรเเบบไม่ตรงกับเครื่องรับเเบบกดย้ำย้ำมันก็ติดครับ ส่วนถ้ามันมีปัญหาที่เฟิมเเว ผมก็ไม่อยากส่งเครม เเน่นอน เดียวผมลองลงตัวเก่าเเล้วกันเพราะไม่ต้องเสียเวลาส่งไปส่งกันมาครับ ค่าใช้จ่ายทั้งนั้น เเต่ตอนนี้ยังไม่ว่าง ที่สำนักงานกำลังจะเลือกตั้งผมคงยุ่งเพราะต้องเป็นทีมงานเรื่องเอกสารทั้งสับดาครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์