ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 08:56:45 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 2263 ครั้ง)
tummy
Newbie
*

« เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 01:08:39 pm »

ผมใช้จานดำ1.5 หัวlnb x2 ของpsi ครับ  ดูแยก2เครื่อง  เริ่มมาสังเกตูว่า ตอนนี้ดูพร้อมกัน ไม่ได้ครับ  ไม่รู้เป็นอะไร เช่นถ้าเปิดห้องนึงอีกห้อง  ภาคv ดูไม่ได้เลยครับ เมื่อก่อนผมก็ดูพร้อมกันได้ทั้งสองเครื่องนะครับ เป็นเพราะอะไร  บ้านพี่ผม อุปรณ์เหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันที่เครื่องรับ เป็น nano 2เครื่อง  ผมเป็น  s5 2เครื่องครับ  แต่พี่ลองเอา s7 มาแทน1 เครื่อง ปรากฎว่าดูได้ทั้งทั้งสองเครื่องครับ  มันเป็นที่อะไรครับ  ก็lnb ก็ แยก 2ช่องแล้วนี่ครับ จะว่าเครื่องผมเสียก็ไม่น่าใช่เพราะ  ปิดเครื่องไหน อีกเครื่องก็ดูได้ปกติครับ  รบกวนผู้มีประสบการณ์  ช่วยด้วยครับ

ขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 01:15:31 pm »

แนะนำให้ท่านเปลี่ยนหัวรับเป็นแบบแยกขั้ว V H แล้วต่อร่วมกับมัลติสวิทซ์ 2X4 ดีกว่าครับต่างคนต่างดูคนละช่องคนละแนวการรับได้โดยไม่ต้องแย่งกันเลยครับ (ถ้าสายนำสัญญาณไม่เกิน 30 เมตร ตัวมัลติสวิทซ์ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟเลี้ยงก็ได้ แต่ถ้าเกิน 30 เมตรในแต่ละจุดควรจะใช้แบบมีไฟเลี้ยงครับ จบข่าว./)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HS4 MYJ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 03:33:48 pm »

ขอบพระคุณมากครับท่าน  ที่ชี้แนะ
tummy
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 08:07:29 pm »

แนะนำให้ท่านเปลี่ยนหัวรับเป็นแบบแยกขั้ว V H แล้วต่อร่วมกับมัลติสวิทซ์ 2X4 ดีกว่าครับต่างคนต่างดูคนละช่องคนละแนวการรับได้โดยไม่ต้องแย่งกันเลยครับ (ถ้าสายนำสัญญาณไม่เกิน 30 เมตร ตัวมัลติสวิทซ์ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟเลี้ยงก็ได้ แต่ถ้าเกิน 30 เมตรในแต่ละจุดควรจะใช้แบบมีไฟเลี้ยงครับ จบข่าว./)
แล้วหัว x2 ca2 ของpsi มันก็แยก v h ใช่มั้ยครับ ขั้วนึงv ขั้วนึง hถ้าใช่ ผมก็ใช่รุ่นนี้อยู่ครับ เมื่อก่อนดูได้ครับแยกเครื่องกันเลย  พอประมาณ บอลโลกนะครับ ตั้งแต่นั้นมาก็เป็นอย่างนี้เลยครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 08:40:02 pm »

ต้องลองสังเกตุดูนะครับว่าเครื่องแรกดูย่านเวอร์(ช่อง 3 5 7 11 ทีวีไทย) แล้วอีกเครื่องดูย่านฮอร์(ช่อง 9) หรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้แล้วดูไม่ได้น่าจะเป็นที่หัวรับจานดาวเทียมแล้วละครับ คือเกิดการลัดวงจรระหว่างสองขั้ว
ถ้าเป็นอย่างนี้ให้เปลี่ยนหัวเป็นยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ ของพีเอสไอคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ
vakimtum
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 11:06:22 pm »

ขอบสนับสนุนความคิดของ ท่าน satellite home
เพราะเจอบ่อยครับ LNB ของ PSI มันลัดวงจร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์