ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 02:26:15 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Measat3-Ku
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Measat3-Ku  (อ่าน 3533 ครั้ง)
chonsat
Newbie
*

« เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 07:57:07 am »

ขอคำแนะนำวิธีการติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม เพื่อดูช่อง Astro ได้ครบทุกความถี่ และช่วงขณะที่มีเมฆฝนต้องรับชมได้(ความต้องการของลูกค้า) ต้องใช้จานดาวเทียมแบบใด ขนาดเท่าไหร่ ตั้งงบประมาณไว้(เฉพาะจานฯ)ไม่เกิน 5,000 บาท พื้นที่ติดตั้ง อยู่ใกล้หาดบางแสน จ.ชลบุรี

ขอคุณท่าน กรูรู ทุกท่าน ที่แนะนำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tanthai555
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 08:24:57 am »

มีเมฆยังไงก็ดับจานใหญ่ก็แค่ชอลเวลาในการดับให้ช้าลงเองครับ นอกจากว่าย้ายไปอยู่ภาคใต้สัญญาณแรง มีเมฆในระดับนึงก็ยังดูได้ เพราะบ้านที่ใต้ใช้อยู๋ จาน75 ฝนตกตามสไตล์ภาคใต้ยังดูได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tensat
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 08:26:48 am »

offset 1.2 m ไปเลยครับ ไม่ต้องกังวลใจ
mamaman
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 08:40:42 am »

ต้องถามลูกค้ารับได้หรือช่วงฝนฟ้าคะนองจะมีปัญหาในการรับชมรับ ขนาดของบ้านเราระบบ ku เจอฝนฟ้าเเรงหน่อยก็มีปัญหาเหมือนกันครับ ใช้ 1.20 ม.ถ้าปรกติไม่มีกระตุกเเน่นอน
napong
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 08:43:36 am »

จาน 90 cm 1,200, lnb ipm 200 แต่ไม่สามรถรับได้ครบทุกความถี่นะครับ ผมมาติดที่หาดใหญ่ก็ยังได้ไม่ครบครับ แต่ช่องข่าว ช่องกีฬา ช่องสารคดี ช่องหนังดูได้ทั้งหมด
thasila
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 09:50:28 am »

ความถี่ ku มัน อันเดียวกับ เม็ดฝน ถ้าฝนตกยังไงมันก็ ดูไม่ได้
จานใหญ่ทำได้แค่ชะลอ เท่านั้น เพราะหน้าจานใหญ่กว่า รับสัญญาณได้มากกว่า
ootza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 09:59:32 am »

ถ้างบประมาณ5000 เหลือเฟือครับแนะนำให้ท่านใช้จานไดน่าแซต 6 ฟุตราคา2000บาทจากร้าน9sat หัวเอ๊กตร้าเก็นของไดน่าแซ็ตจากร้าน7sat ราคา 850 บาทเหลือตังอีกตั้ง2000 ผมอยู่สระบุรีใช้ชุดนี้ดูพีแอ๊ด เวิคสุดๆครับรับได้ทุกความถี่สัญญานนิ่งดีครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 10:17:34 am »

จาน ๗๕ ซ.ม. ก็รับครบทุกความถี่ครับ มีทั้งหมด ๑๑ ความถี่ ยกเว้นความถี่เอชดีเท่านั้นที่สัญญาณไม่กระดิกเลยกับจาน ๗๕ ซ.ม. การดูได้ครบทุกช่องหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่การรับครับ มันอยู่ที่บ้านที่คุณเช่าเขาอยู่ เปิดหน้าต่างให้คุณเห็นกี่บาน และตอนนี้ผมใช้จาน ๑๒๕ ซ.ม. ฝนตกพร่ำๆ ก็ยังสามารถดูได้อยู่ครับ แต่ไม่สามารถดูกับเครื่อง ๕๐๐ ได้ เพราะว่าจูนเนอร์มันอ่อน ถ้าเป็นเครื่องตระกูล เอชดีทั้งหลายกลับรับได้ในขณะฝนตก เคยติดจานให้ลูกค้าด้วยไดน่า ๗.๕ ฟุต หัวรับ เป็นแบบ ซุปเปอร์เกน ที่เครื่องวัดมือถือผมตอนเช็คสัญญาณ วัดได้ในระดับ ๘๔-๘๖% ทุกความถี่ พอต่อเข้าเครื่อง ๕๐๐ ผ่านไดเส็ครวม ๔ ดาว ได้ระดับสัญญาณ เกิน ๙๐% ทุกความถี่ ปีกว่าละลูกค้ายังไม่เคยโทรฯมาหาเลย จนต้องโทรฯถามว่าเปลี่ยนเครื่องเป็นเอชดีหรือยัง จะรบกวนให้เช็คสัญญาณความถี่เอชดีให้ด้วย ว่ารับได้หรือไม่

mamaman
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 10:53:53 am »

ถ้างบประมาณ5000 เหลือเฟือครับแนะนำให้ท่านใช้จานไดน่าแซต 6 ฟุตราคา2000บาทจากร้าน หัวเอ๊กตร้าเก็นของไดน่าแซ็ตจากร้าน7sat ราคา 850 บาทเหลือตังอีกตั้ง2000 ผมอยู่สระบุรีใช้ชุดนี้ดูพีแอ๊ด เวิคสุดๆครับรับได้ทุกความถี่สัญญานนิ่งดีครับ
อยู่อำเภอไหนครับ เผื่อจะได้เเวะไปขอความรู้ซักหน่อย
ootza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 11:06:39 am »

ผมอยู่มวกเหล็กครับแถวน้ำตก7สาวน้อย ผ่านมาก็แวะมาชมได้ครับหรือโทรมาก่อนก็ได้ 0873693726
mamaman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 02:17:49 pm »

ผมอยู่มวกเหล็กครับแถวน้ำตก7สาวน้อย ผ่านมาก็แวะมาชมได้ครับหรือโทรมาก่อนก็ได้ 0873693726
มีโอกาสไปเดี๋ยวเเวะเข้าไปเยี่ยมชม เมื่อก่อนอยู่ไกล้กันหน่อย อ.เเก่งคอย ปัจจุบันผมอยู่ อ.วิหารเเดง ครับ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 02:55:33 pm »

จาน ๗๕ ซ.ม. ก็รับครบทุกความถี่ครับ มีทั้งหมด ๑๑ ความถี่ ยกเว้นความถี่เอชดีเท่านั้นที่สัญญาณไม่กระดิกเลยกับจาน ๗๕ ซ.ม. การดูได้ครบทุกช่องหรือไม่ ไม่ได้อยู่ที่การรับครับ มันอยู่ที่บ้านที่คุณเช่าเขาอยู่ เปิดหน้าต่างให้คุณเห็นกี่บาน และตอนนี้ผมใช้จาน ๑๒๕ ซ.ม. ฝนตกพร่ำๆ ก็ยังสามารถดูได้อยู่ครับ แต่ไม่สามารถดูกับเครื่อง ๕๐๐ ได้ เพราะว่าจูนเนอร์มันอ่อน ถ้าเป็นเครื่องตระกูล เอชดีทั้งหลายกลับรับได้ในขณะฝนตก เคยติดจานให้ลูกค้าด้วยไดน่า ๗.๕ ฟุต หัวรับ เป็นแบบ ซุปเปอร์เกน ที่เครื่องวัดมือถือผมตอนเช็คสัญญาณ วัดได้ในระดับ ๘๔-๘๖% ทุกความถี่ พอต่อเข้าเครื่อง ๕๐๐ ผ่านไดเส็ครวม ๔ ดาว ได้ระดับสัญญาณ เกิน ๙๐% ทุกความถี่ ปีกว่าละลูกค้ายังไม่เคยโทรฯมาหาเลย จนต้องโทรฯถามว่าเปลี่ยนเครื่องเป็นเอชดีหรือยัง จะรบกวนให้เช็คสัญญาณความถี่เอชดีให้ด้วย ว่ารับได้หรือไม่
  ผมเห็นด้วยกับข้อความด้านบนครับ ผมตั้งจาน 7.5 ฟุต ไดน่ารับหัวเอคตร้าเเกนไดน่า ก็รับได้ไม่มีปัญหาเเม้ฝนตกหนักกับในเวลาเดียวกันผมตั้งรับ
ทรูด้วยจาน 6 ฟุตไทยเเซดหัว c band+k u ในหัวเดียวกันรับไม่ได้ จานโหญ่ก็ต้องได้เปรียบจานเล็กอยู่เเล้วเนื้อที่ในการรับสัณญานมากกว่า ลองไปดูที่สถานนีส่งดาวเที่ยมว่าจานใหญ่ขนาดไหน ก็เห็นในทีวีบ่อยๆ ผมอยู่สมุทรสาครครับ ถ้าฝนตกไม่หนักเเละน้ำไม่ท่วมเอาอยู๋ครับ ผมติดมา 10 กว่าปีเเล้วครับ
chonsat
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2013, 03:03:29 pm »

ขอบคุณพี่ๆ และเพื่อนสมาชิกฯ ที่ใหคำแนะนำ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์