ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 02:34:57 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถ้าจะมีการเก็บภาษี คนไทยเพิ่มทุกคนเพื่อจะได้ดู KU ฟรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะมีการเก็บภาษี คนไทยเพิ่มทุกคนเพื่อจะได้ดู KU ฟรี  (อ่าน 5439 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2011, 11:38:28 pm »

มีคนบ่นประจำว่า KU น่าจะส่งฟรีทีวี ไม่เข้าระหัส
 ผมว่าเราเสนอ รัฐบาล ให้เก็บภาษี คนไทยทุกคน ปีละ ประมาณ 500-1000 บาท
เพื่อนำเงินตรงนี้มาส่ง ทีวี ฟรีทีวี 6 ช่องผ่านดาวเทียม KU
 โดยไม่เข้าระหัส สามารถใช้เครื่องรับ ยี่ห้ออะไรก็ได้รับ
ฟรีทีวี 6 ช่องในระบบ KU ได้ฟรีไม่เข้าระหัส
 แต่เนื่องจากมันต้องมีค่าใช้จ่าย ดังนั้น เสนอให้รัฐบาล เก็บ ภาษี เรียกว่า TV TAX
เพื่อนำมา ส่ง KU ฟรี  โดยเก็บ คนไทยทุกคนปีละ 500 บาท
 ทุกคนที่อยากดูฟรี เห็นด้วยไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

thongyoy
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 12:51:11 am »

เอาประโยชน์ของคนไม่กี่คน แล้วให้คนทั้งประเทศเดือดร้อนนี่ผมไม่เห็นด้วยนะครับ

คนไทย ส่วนใหญ่ เค้ามีจานดำ แล้วให้เค้าเสียภาษี ทุกคน เพื่อไปส่งku ถามซิว่า คนที่ติดจานดำ จะไปซื้อจานkuใหม่เหรอครับ
ผมบอกได้เลยว่า มีไม่ถึง5 คนใน100คนหรอกครับที่จะติดจานใบที่2 เพื่อเอามาดูฟรีทีวี (และต้องเสียค่าติดจานkuอีก)
แล้วอีกอย่างจานดำมันก็มช่องฟรีทีวีอยู่แล้วเค้าจะมาติดจานเคยู เพื่อมาดูช่องฟรีทีวี อีกทำไม

แนวคิดของผม ตามโจทย์(ดูบอลผ่านจานดำไม่ได้)นะครับ

ถ้าจะให้รัฐช่วยจริง ผมว่าให้่้รัฐ จัดหาเครื่องรับดาวเทียมที่สามรถเข้ารหัส ถอดรหัสที่ดูในจานดำแล้วมาจำหน่ายให้ประชาชนในราคาถูกดีกว่า เช่น99 199 บาท ก็ว่ากันไป ผมว่าแบบนี้ดีกว่าเยอะครับ  ดีกว่าให้ไปเก็บประชาชนทุกๆคน แบบนั้นมันประมาณพวก เด็กน้อยคิดนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 06:24:58 am »

สถานีต้นทางเขาส่งซีแบนครับ  เพราะไม่มีปัญหาเวลาฝนตก  ถ้าสัญญาณหาย ผู้ที่จ้างโฆษณาา จะฟ้องร้องเอา 
ครั้นจะมาส่งแบบ  KU ใครจะเป็นคนส่งละครับแบบฟรีๆ  จะให้รัฐบาลส่งให้คงไม่คุ้มหรอกครับ จริงๆ  แล้วดู KU จาก DTV นี่ค่าใช้จ่ายก็ถูกแสนถูกแล้วล่ะ
ตัวเคื่องแค่พันนิดๆ ดูเพิ่มได้อีกตั้งเยอะ

addy
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 07:03:56 am »

ยากครับผม สำหรับเรื่องภาษี เรื่องนี้ความเห็นของผม ผมว่าไม่สำคัญ เพราะว่าช่องการศึกษาที่ส่งภาค KU นั้น ฟรีอยู่แล้ว บางทีผมยังกดไปดูวิชาคณิตศาสตร์ของทุกชั้นเรียนเลย (หลายๆ เรื่องลืมไปแล้วด้วย ฮ่าๆๆ) ยังไงๆ ผมก็ยังว่า 2 คลื่นนี้ มันมีจุดที่มึคำว่า "แต่" ปะปนอยู่ครับ ไม่งั้นเค้าทำ คลื่น C มาอย่างเดียวก็หมดเรื่องใช่ไหมครับ ชัดกว่า ฝ่าฝนหนักดีกว่า และส่งไกลกว่า เล่นได้หลายดวงด้วย
luckyclover
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 07:54:05 am »

ผู้ที่จะต้องเสียเงินลงทุนในเรื่องนี้ คือบริษัทขายจานดาวเทียม เท่านั้น เพราะเป็นผู้ได้ผลประโยชน์โดยตรง
ไม่ใช่หน้าที่ของคนไทยหรือของรัฐบาล  ที่จะต้องไปเสียเงินในเรื่องนี้ 

ใช่ครับ ใครอยากดูก็ต้องจ่ายเอง
เดี๋ยวจะเกิดเหตุการณ์ ได้ดูในสิ่งที่ไม่อยากดู อีกถ้ารัฐตัดงบ
newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 08:03:06 am »

ทำผมตั้งกระทู้นี้เพราะว่ามีเพื่อนสมาชิก
มาตั้งกระทู้ให้เป็นวาระแห่งชาติ
ว่าต้องการให้ส่ง ku ฟรีไงครับ
 จริงๆ เมืองนอก อังกฤษ เขาเก็บภาษี ตัวนี้ด้วย

ผมก็เห็นด้วยกับหมวดจ้องว่า ถ้าอยากดู ku ฟรีก็ซื้อ DTV  มาดู

click
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 08:22:23 am »

555.....คิดได้ไง....คนไหนอยากดูก็รวมหัวกันซื้อความถี่ส่งเองเลย   

nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 08:53:03 am »

ใต้หวัน   เขาก็เก็บภาษี
มีเคเบิลสายให้ดูถึงบ้าน

**คนที่ไม่มอง โลกอื่นบ้าง พอกล่าวอะไรขึ้นมาก็ตั้งท่าจะค้าน**
yuri
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 08:54:59 am »

ไม่เห็นด้วยครับ  เพราะคงไม่มีใครอยากจะซื้อจาน อุปกรณ์ เครื่องรับใหม่อึกชุด  และก้อต้องเสียภาษีเพิ่มอีกต่างหาก  ในปัจจุบันราคาเครื่องรับพร้อมอุปกรณ์ระบบเคยูก้อราคาถูกครับ  
maejo
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 09:39:57 am »

เห็นด้วยครับ แต่ว่าบ้านเราจะทำเหมือนเมืองนอกได้หรือไม่...เพราะรัฐบาลบ้านเราต้องใช้เงินไปพัฒนาอย่างอื่นอีก ไม่เหมือนเมืองนอก สังคมมันต่างกันบ้านเรา...ยังอีกยาวไกล...มีแค่ความฝัน..แค่ตามมาเลเซีย เรายังก้าวตามเขาไม่ทันเลยแค่ประเทศติดกัน
kenshin
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 10:04:03 am »

ยากครับ ผมว่าตอนนี้เราๆ ก็เจอสินค้าแพงมากๆ อยู่แล้ว
click
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 10:06:56 am »

เจ้าของช่องทีวีคงหัวเราะฟันหัก......สปอนโง่โฆษณาคงขำท้องแข็ง.......กะรูรวยอยู่แล้ว......ยังช่วยโง่มาลดต้นทุนให้อีก.........ตูละขำ....555

Delta 7
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 10:27:20 am »

ไม่เห็นด้วยครับ อยากดู ku ฟรีก็ซื้อ DTV
phumin
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 10:40:56 am »

ใช่จะมีแต่ DTV นะครับ IPM ก็ได้

ผมว่านะ .....
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2011, 11:27:22 am »

ไม่เห็นด้วย เพราะจาน cband เองตอนนีก็ถูกเเละจานก็เล็กลงเหลือ ประมาณ 5 ฟุต ไม่กลัวฝนตก เเละดูดวงอื่นได้ด้วย น่าจะเอาช่องการศึกษา
มาไว้ใน cband ด้วยก็จะดีมาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์