ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 08:05:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใช้ Dreambox ดู Syfy Channel ด้วยจานฯ รับ Intelsat 8 ได้ใหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Dreambox ดู Syfy Channel ด้วยจานฯ รับ Intelsat 8 ได้ใหม  (อ่าน 6810 ครั้ง)
niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 08:40:05 am »

เรียน ผู้รู้ทุกท่าน

กระผมเพิ่งติดตั้งจานฯ เพื่อรับดาวเทียม Intelsat 8 จากทำเนียบช่างคนหนึ่งในบอร์ด ซึ่งก็ดีมากครับ แต่ปัญหาของผมอยู่ที่ว่าผมใช้กล่องรับสัญญาณเป็นแบบ OTA ของ Dynasat (ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งช่อง syfy ที่ผมต้องการจะดูนั้นเป็นช่องที่ต้องใส่รหัส (หมายเหตุ ตอนนี้เครื่องรับสัญญาณช่อง syfy ได้แล้ว แต่ดูไม่ได้ครับ หน้าจอบอกว่าต้องใส่รหัส) ซึ่งผมเคยส่ง e-mail ไปที่ syfy ที่ต่างประเทศเพื่อขออนุญาตใช้งาน(หวังว่าผมจะได้รหัส) แต่เวลาผ่านไปเป็นเดือนแล้วไม่มีการตอบกลับมาเลย ผมมีคำถามดังนี้ครับ
1.ถ้าผมอยากดู syfy ที่ intelsat 8 โดยใช้ dreambox ได้หรือไม่ แล้วจะใช้ได้นานสักแค่ไหน)
2.ถ้าข้อ 1 ใช่ได้ ผมควรซื้อ รุ่นไหน ราคาเท่าไรครับ (เรียนให้ทราบเพิ่มเติมว่า ขณะนี้บ้านผมมีจานที่รับ ไทยคม 1 จาน และรับ intelsat 8 อีก 1 จาน ดูได้อิสระ ทั้งหมด 4 จุดด้วยกัน)
ขอบคุณครับ
นิพนธ์
หมายเหตุ ผมเคยโพสต์ในบอร์ด dreambox แล้ว และมีคุณ 7sats.com เข้ามาตอบ (http://www.boransat.net/board/index.php?PHPSESSID=f331addb65117febf6c8583cf2e23c71&) ให้ผมปรับไปใช้ palapa C2
ซึ่งยอมรับว่าผมเป็นมือใหม่ ไม่ค่อยเข้าใจที่คุณ 7sats.com พูดถึงเลย จึงอยากถามอีกครั้ง
ขอบคุณครับ
นิพนธ์

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 10:27:27 am »

ถ้าอยากดูช่อง syfy ขณะนี้สามารถดูฟรัได้ที่ดาว Palapa D 4140 V 30000 DVB-S2 MPEG4 ด้วยเครื่องรับ HD ครับ มีช่องอื่นๆให้ดูด้วยตามนี้
http://www.lyngsat.com/palapad.html
อย่าถามว่าจะดูได้นานแค่ไหน ดูได้ตลอดไปหรือไม่ครับ ไม่มีใครตอบได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 11:56:16 am »

ถ้าอยากดูช่อง syfy ขณะนี้สามารถดูฟรัได้ที่ดาว Palapa D 4140 V 30000 DVB-S2 MPEG4 ด้วยเครื่องรับ HD ครับ มีช่องอื่นๆให้ดูด้วยตามนี้
http://www.lyngsat.com/palapad.html
อย่าถามว่าจะดูได้นานแค่ไหน ดูได้ตลอดไปหรือไม่ครับ ไม่มีใครตอบได้

เรียนคุณ Delta 7
หมายความว่า
1.ผมต้องย้ายจานฯที่ติดตั้งแล้วไปรับ Palapa C2  (ซึ่งเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร และยังไม่ทราบว่าจะมีมุมที่ติดตั้งจานใหม่ได้หรือไม่) ถูกต้องใหมครับ
2.ในกรณีทำข้อ 1 (สมมมติว่าผมย้ายจานฯ เรียบร้อยแล้ว) ผมต้องซื้อเครื่องรับ HD ยี่ห้อใด รุ่นใด ราคาเท่าไรครับ
3.ย้อนกลับไปจานฯเดิมที่ผมติดตั้งเพื่อรับ Intelsat 8 คุณDelta 7 หมายความว่าไม่มี dreambox ใดๆ เพื่อให้ดูได้เลยหรือครับ(เพราะเห็น ทั้งคุณ 7sats.com และคุณ Delta 7 จะให้ปรับจานไปรับ Palapa C2 ทั้ง 2 ท่านเลย)
4.ถ้ามี เป็นยี่ห้อ รุ่นใด ราคาเท่าไรครับ
ขออภัยมือใหม่จริงๆ
นิพนธ์
phot9724
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 11:57:36 am »

สนใจช่องนี้จริงๆซื้อเครื่องของแท้ไปเลยครับ ดาวpalapa d 113 องศา  ดูได้ที่นี่ครับ
http://www.satthai.tv/2008/smartcard_skynindo.php

niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 12:50:28 pm »

สนใจช่องนี้จริงๆซื้อเครื่องของแท้ไปเลยครับ ดาวpalapa d 113 องศา  ดูได้ที่นี่ครับ
http://www.satthai.tv/2008/smartcard_skynindo.php

เรียน คุณphot9724
ให้ผมซื้อเครื่อง  "Skynindo ที่รับ Palapa D 113 E มี 66 ช่อง พร้อมช่องระบบ HDMI 6 ช่อง ราคาเครื่อง 5,500 ฿ / รายปี 5,900 ฿ รวม 11,400 บาทในปีแรกและ  5,900 ทุกๆ ปี (รวม vat หรือเปล่าไม่รู้) " ไม่รวมค่า Internet ADSL ของ Provider ของบ้านเรา และไม่ต้องปรับย้ายจานฯ ไปรับ Palapa D113 E และไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ อีกแล้ว ถูกต้องใหมครับ
นิพนธ์
Delta 7
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 02:08:27 pm »

ตอบ niphon55tp

1.ผมต้องย้ายจานฯที่ติดตั้งแล้วไปรับ Palapa C2  (ซึ่งเสียค่าใช้จ่ายเท่าไร และยังไม่ทราบว่าจะมีมุมที่ติดตั้งจานใหม่ได้หรือไม่) ถูกต้องใหมครับ
-Palapa C2 ไม่มีแล้วครับ ดาวปัจจุบันคือ Palapa D คุณดู Intelsat 8 อยู่แสดงว่าจานน่าจะติดไว้ที่สูง หรือไม่มีสิ่งกีดขวางทางด้านนั้น โอกาสที่จะไม่ต้องย้ายจานมีครับ แค่หันกลับมาทางตะวันตกไม่มากนัก ทำเองก็ได้ ประหยัด และได้ความรู้ด้วย แจ้งสถานที่ตั้ง อำเภอ จังหวัด เพื่อนสมาชิกจะได้บอกมุม Azimuth และ Elevation ให้ครับ

2.ในกรณีทำข้อ 1 (สมมมติว่าผมย้ายจานฯ เรียบร้อยแล้ว) ผมต้องซื้อเครื่องรับ HD ยี่ห้อใด รุ่นใด ราคาเท่าไรครับ
-มีหลายยี่ห้อครับ ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ผมใช้ DRSAT ราคา 3500 แถมสาย HDMI ช่อง HD ภาพชัดใสปิ๊งเลย ลองอ่านกระทู้ที่ผ่านๆมาครับ

3.ย้อนกลับไปจานฯเดิมที่ผมติดตั้งเพื่อรับ Intelsat 8 คุณDelta 7 หมายความว่าไม่มี dreambox ใดๆ เพื่อให้ดูได้เลยหรือครับ(เพราะเห็น ทั้งคุณ 7sats.com และคุณ Delta 7 จะให้ปรับจานไปรับ Palapa C2 ทั้ง 2 ท่านเลย)
-เท่าที่ทราบมา ไม่ใช่เฉพาะ DB เครื่องอื่นๆก็ไม่น่าจะดูได้ และSyFy หรือ NBC Universal เขาคงไม่ส่ง smartcard มาให้เราดูฟรีหรอกครับ มียกเว้นก็ Australia Network ที่มีการแจก smartcard บางโอกาส ส่งทาง FedEx จาก สำนักงานที่ Singapore

4.ถ้ามี เป็นยี่ห้อ รุ่นใด ราคาเท่าไรครับ
-ตามข้อ 2
หรืออยากดูยาวก็เครื่อง Skynindo ตามที่คุณ phot9724 แจ้งมาครับ ราคาก็พอรับได้ ต้องปรับย้ายจานฯ ไปรับ Palapa D เพราะเขาส่งที่ดาวนี้ครับ

niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 03:27:55 pm »

เสียดายจัง หาข้อมูลอยู่ตั้งนาน กว่าจะให้ช่างมาติดจานฯ เพื่อรับ Intelsat 8
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
นิพนธ์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์