ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 11:35:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำแนะนำ เรื่องการติดตั้งจานดาวเทียมหน่อยครับ (มือใหม่ ครับ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องการติดตั้งจานดาวเทียมหน่อยครับ (มือใหม่ ครับ)  (อ่าน 5387 ครั้ง)
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 08:09:20 pm »

คือผมติดจานดำ1.5 แทนจานแดง(ตำแหน่งเดิม ของจานแดง) อุปกรณ มี ชุดจานของ อินโฟเเซท หัวLNB แบบ 1หัวของ PSI X1 กล่องรีซิฟเวอร ของS9 PSI (ชุดทั้งหมดทางร้านจัดมาให้ครับ) ปรับก้มเงย 30 ปรับส่ายอยู่ที่235 (ลองปรับ240แล้วคลื่นหาย อยู่แถวสายไหม กรุงเทพครับ) ปัญหาคือดูได้แค่ช่องฟรีที่วี 3 5 7 ช่อง9 ไม่มีคลื่นอยากทราบว่าผมผิดพลาดตรงไหนครับรบกวนผู้มีประสบการชี้แจงมือใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ลูกๆหลานๆอยากดูการตูนนะครับ หวังพึ่งจานแดงก็ไม่ได้ช่วงนี้อากาศไม่ดีฝนตกที่ไรคลื่นหายทุกที่ รบกวนด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 09:35:14 pm »

อ่านบทความเทคนิคต่างๆได้จากผู้สนับสนุนเวปด้านบทนี่ครับ http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=172843&Ntype=2
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suvan
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 10:32:37 pm »

อ่านแล้วไม่เข้าใจ mail ถามได้ครับ พอรู้บ้าง suvantongdee@gmail.com
doctork
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 10:37:11 pm »

LNB x1 เอาเลข 240 ชี้ลงพื้นดิน
doctork
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 10:39:50 pm »

ใช้ช่อง ของ PSI ในการตั้งจาน พอตั้งได้แล้ว เครื่อง S9 จะ OTA เอง ช่อง9 ก็จะดูได้ ครับ
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 10:49:20 pm »

อ่านบทความเทคนิคต่างๆได้จากผู้สนับสนุนเวปด้านบทนี่ครับ http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=172843&Ntype=2
ขอบคุณครับ ผมเข้าไปอ่านแล้ว ผมว่าทำตามขั้นตอนหมดแล้วนะครับ
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 10:50:51 pm »

อ่านแล้วไม่เข้าใจ mail ถามได้ครับ พอรู้บ้าง suvantongdee@gmail.com
ขอบคุณน้ำใจมากๆครับ
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2011, 11:03:20 pm »

ใช้ช่อง ของ PSI ในการตั้งจาน พอตั้งได้แล้ว เครื่อง S9 จะ OTA เอง ช่อง9 ก็จะดูได้ ครับ
ครับ ปรับLNB 240 หันลงดินครับ แต่เห็นในคู่มือ บอกว่าให้ใช้ ช่อง 3 เป็นตัวปรับครับ อ๋อใช้ช่อง PSI ในการตั้งจานหรอครับ ที่ผมใช้ช่อง 3 ปรับสัญญานได้สูงสุด 83-44 ส่ายซ้ายรึขวาสัญญานหลุดทันที (เอ่อ มีน๊อตตัวนึงที่อยู่ตรงสการ่าลิ้งที่เอาจี้LNB มันไม่ได้ชี้ลงพื้นดินครับมันจะชี้ไปทาง5.30นาฬิกาครับ หมุนยังไงมันก็ไม่ชี้ลงพื้นดินครับมีผลอะไรรึป่าวครับ) มีเทคนิคอะไรแนะนำเพิ่มได้นะครับ ขอบคุณมากๆครับ
skillfull
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2011, 12:52:36 pm »

ปรับได้แล้ว ปรับละเอียดอีกทีครับ ปรับโดยที่ไม่ใช้เครื่องมือนั่นแหล่ะ

ค่อยๆขยับ ปรับช่อง psi เปิดปิดเครื่องใหม่ เดี๋ยวก็มาครับ

คือปรับจนเจอคลื่นได้นี่เข้าใกล้ความสำเร็จมากแล้วครับ อีกนิดเดียว สู้ๆ
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2011, 05:36:56 pm »

ขอบคุณมากครับ และขอบคุณ คุณ doctork ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ ที่ว่าให้หัน LNB 240ลงพื้นที่ 6.00นาฬิกา ไม่ต้องไปปรับตามสการ่าลิ้งผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ(ตอนนี้ ผมหันตามน๊อตที่สการ่าลิ้ง น๊อตที่สการ่าลิ้งมันชี้ไปที่ ตำแหน่ง 5.30 นาฬิกา และผมก็เลยไปปรับ LNB 240 ไปที่ตำแหน่ง 5.30นาฬิกา ซึ้งมันเป็นตำแหน่งที่ผิดใช้รึป่าวคับ)

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2011, 05:54:56 pm »

ขอบคุณมากครับ และขอบคุณ คุณ doctork ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ ที่ว่าให้หัน LNB 240ลงพื้นที่ 6.00นาฬิกา ไม่ต้องไปปรับตามสการ่าลิ้งผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ(ตอนนี้ ผมหันตามน๊อตที่สการ่าลิ้ง น๊อตที่สการ่าลิ้งมันชี้ไปที่ ตำแหน่ง 5.30 นาฬิกา และผมก็เลยไปปรับ LNB 240 ไปที่ตำแหน่ง 5.30นาฬิกา ซึ้งมันเป็นตำแหน่งที่ผิดใช้รึป่าวคับ)

ถูกต้องครับ
แต่ผมคิดว่าคุณต้องมีการประกอบหน้าจานผิดส่วน ผิดตำแหน่งไปบ้าง โดยปกติ สกรูยึด LNBF จะอยู่ด้านล่าง (หรือชี้ลงดินพอดี หรือเรียกอีกอย่างว่าทิศใต้ครับ) และเมื่อเราหันหน้าจานตรงแล้ว ความแรงของสัญญาณช่อง 3, 7 จะต้องได้มากกว่า 70% ขึ้นไปครับ จากนั้นจึงปรับละเอียดที่ช่องสัญญาณอ่อนที่สุด (ช่อง BVN) ให้ได้คุณภาพของสัญญาณที่ดูได้ไม่กระตุกครับ ผมอยู่ใกล้คุณ ยังไงก็โทรฯปรึกษาได้ครับ (เบอร์ฯอยู่ในทำเนียบช่างครับ)

witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2011, 06:40:55 pm »

ขอบคุณครับ ผมก้อคิดนะว่าเราประกอบผิดรึป่าวก้อเอาลงมา ลองรื้อแล้วประกอบใหม่รื้อทั้งสการ่าลิ้งกับคอจานก้อแล้วตำแหน่งลงดินมันก้อไม่ได้ตำแหน่ง ความแรงของสัญญาน ช่อง3จะอยู่ที่ 80 คุณภาพของสัญญานจะอยู่ที่ 44 ครับ (ถ้าเป็นแบบนี้ พรุ่งนี้ ผมจะลองหมุน LNB 240มาที่ตำแหน่งลงดิน ครับ) ถ้าไม่ได้ยังผมจะโทรไปรบกวนหน่อยนะครับ
witoon 99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2011, 05:13:44 pm »

ตอนนี้ผมปรับ LNB 240 ลงดินแล้วครับ(แต่ดูแล้วยังไม่ตรง100%เพราะวัดด้วยสายตา)ช่องฟรีทีวีรับได้หมดแล้วครับและอีกหลายช่องของดาวเทียมรับได้ครับ  ส่วนช่อง PSI ภาพมาแล้วครับแต่ยังเป็น แบบโมเสท ครับ ความแรงสัญญาน86 คุณภาพของสัญญาน24 เองครับลองหมุนส่ายซ้ายและขวานิดเดียวหลุดครับ แบบนี้ต้องเช็คอะไรเพิ่มครับ รบกวนอีกหน่อยนะครับ
doctork
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 12:48:16 pm »

ตอนนี้ผมปรับ LNB 240 ลงดินแล้วครับ(แต่ดูแล้วยังไม่ตรง100%เพราะวัดด้วยสายตา)ช่องฟรีทีวีรับได้หมดแล้วครับและอีกหลายช่องของดาวเทียมรับได้ครับ  ส่วนช่อง PSI ภาพมาแล้วครับแต่ยังเป็น แบบโมเสท ครับ ความแรงสัญญาน86 คุณภาพของสัญญาน24 เองครับลองหมุนส่ายซ้ายและขวานิดเดียวหลุดครับ แบบนี้ต้องเช็คอะไรเพิ่มครับ รบกวนอีกหน่อยนะครับ

ใจเย็นๆ ค่อยปรับ ช่อง PSI ให้ได้คุณภาพของสัญญาน ซัก 40  ก็เสร็จ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์