ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 08:43:39 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอนอกเรื่อง ถามเรื่องกฏหมายหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่อง ถามเรื่องกฏหมายหน่อยครับ  (อ่าน 1617 ครั้ง)
woottikrai_c
Jr. Member
**

« เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 09:01:21 pm »

ผมถูกขโมยรถ เเล้วเเจ้งความ  ตำรวจปิดคดี  จนคดีสิ้นสุด  หารถไม่เจอ  ประกัันจ่ายค่าชดเชย 80 % เเล้วเมื่อปีกว่าๆ จนผมซื้อรถใหม่ได้ปี 1 เเล้ว  อยู่ๆ ดีๆ วัันนี้มีทนายของบริษัทประกันโทรมาบอกว่าให้ผมไปเปิดคดีที่ศาลเรื่องรถหาย ที่ กทม.  ผมก็งงในเมื่อเรื่องจบไปนานเเล้ว  เเ้ละให้ไปวันที่ 10 เืดือนหน้า  เเละผมก็เลยบอกว่าทำไมเเจ้งล่วงหน้าช้าจัง  เขาก็บอกว่า  เขารับงานต่อจากทนายคนเก่า   ตอนนี้ผมก็ยังงงอยู่ว่า
1. คดีจบเเล้ว  ทำไมพึ่งมารื้นฟื้น (ซึ่งผมยังสะเทือนใจกับรถหายในครั้งนั้นไม่หาย)
2. ทำไมต้องไปให้เปิดคดีในชั้นศาล 
3. ผมจำเป็นต้องไปไหม อยู่ต่างจังหวัด  ที่ทำงานก็ยังวุ่นวายกับเรื่องงาน

ใครรู้กฏหมายช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
monblack
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 09:25:30 pm »

คำถามท่านข้อเท็จจริงมันมีน้อยผมแนะนำให้ท่านนำรายละเอียดไปปรึกษาทนาย ถ้ากลัวเสียเงินไปที่สำนักงานอัยการจังหวัดที่ท่านอยู่ใกล้จะมีนิติกรให้คำแนะนำ และข้อกฏหมายมันตอบยาก ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bhoon
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 09:31:56 pm »

ผมถูกขโมยรถ เเล้วเเจ้งความ  ตำรวจปิดคดี  จนคดีสิ้นสุด  หารถไม่เจอ  ประกัันจ่ายค่าชดเชย 80 % เเล้วเมื่อปีกว่าๆ จนผมซื้อรถใหม่ได้ปี 1 เเล้ว  อยู่ๆ ดีๆ วัันนี้มีทนายของบริษัทประกันโทรมาบอกว่าให้ผมไปเปิดคดีที่ศาลเรื่องรถหาย ที่ กทม.  ผมก็งงในเมื่อเรื่องจบไปนานเเล้ว  เเ้ละให้ไปวันที่ 10 เืดือนหน้า  เเละผมก็เลยบอกว่าทำไมเเจ้งล่วงหน้าช้าจัง  เขาก็บอกว่า  เขารับงานต่อจากทนายคนเก่า   ตอนนี้ผมก็ยังงงอยู่ว่า
1. คดีจบเเล้ว  ทำไมพึ่งมารื้นฟื้น (ซึ่งผมยังสะเทือนใจกับรถหายในครั้งนั้นไม่หาย)
2. ทำไมต้องไปให้เปิดคดีในชั้นศาล 
3. ผมจำเป็นต้องไปไหม อยู่ต่างจังหวัด  ที่ทำงานก็ยังวุ่นวายกับเรื่องงาน

ใครรู้กฏหมายช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ

โทรสอบถามขอคำปรึกษาจากสภาทนายความเลยครับ

หรือถ้ารู้ว่านัดจะให้ไปศาลใหน โทรถามศาลนั้นเลยครับ ว่าต้องไปมั๊ย

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 10:14:33 pm »

มีเรื่องให้คิด....

---------------------------------
ในกรณีได้รับรถยนต์กลับคืนมา มีข้อตกลงว่า "ผู้รับประกัน" ยอมให้ "ผู้เอาประกันภัย" ใช้สิทธิขอรับรถยนต์คืน โดย "ผู้เอาประกันภัย" ต้องคืนเงินที่ได้รับชดใช้ไปทั้งหมดให้แก่ "ผู้รับประกัน" ถ้ารถยนต์นั้นเกิดความเสียหาย "ผู้รับประกัน" ต้องจัดการซ่อมให้ก่อนคืน
---------------------------------

ข้อนี้มีหรือไม่ ?   ต้องระวังนะครับ  มิฉะนั้นจะผีซ้ำด้ามพลอย....  มีรถเพิ่ม(ภาระ)มาอีกคัน....

แต่ถ้าหากมีการ "ปิดคดี" ไปแล้ว....  กรรมสิทธิ์รถคันนี้  ควร  ผมใช้คำว่า "ควร" จะตกเป็นของบริษัทฯ ผู้รับประกัน  เพราะปิดคดีไปแล้ว.......  ดังนั้นทนายฝ่ายประกัน  ควรจะฟ้องร้องโดยอ้างสิทธิ์นี้ได้

ถ้ามิฉะนั้น  จะกลายเป็น  ได้รถคืน  แถมต้องจ่ายเงินคืนบริษัทประกันด้วย.....
woottikrai_c
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 10:50:50 pm »

มีเรื่องให้คิด....

ในกรณีได้รับรถยนต์กลับคืนมา มีข้อตกลงว่า "ผู้รับประกัน" ยอมให้ "ผู้เอาประกันภัย" ใช้สิทธิขอรับรถยนต์คืน โดย "ผู้เอาประกันภัย" ต้องคืนเงินที่ได้รับชดใช้ไปทั้งหมดให้แก่ "ผู้รับประกัน" ถ้ารถยนต์นั้นเกิดความเสียหาย "ผู้รับประกัน" ต้องจัดการซ่อมให้ก่อนคืน

ข้อนี้มีหรือไม่ ?   ต้องระวังนะครับ  มิฉะนั้นจะผีซ้ำด้ามพลอย....  มีรถเพิ่ม(ภาระ)มาอีกคัน....

แต่ถ้าหากมีการ "ปิดคดี" ไปแล้ว....  กรรมสิทธิ์รถคันนี้  ควร  ผมใช้คำว่า "ควร" จะตกเป็นของบริษัทฯ ผู้รับประกัน  เพราะปิดคดีไปแล้ว.......  ดังนั้นทนายฝ่ายประกัน  ควรจะฟ้องร้องโดยอ้างสิทธิ์นี้ได้

ถ้ามิฉะนั้น  จะกลายเป็น  ได้รถคืน  แถมต้องจ่ายเงินคืนบริษัทประกันด้วย.....
เำท่าที่ผมจำได้  ตอนนั้นเหมือนผมจะมอบอำนาจรถยนต์ให้ประกันหมดเเล้วนะครับ
NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 01:50:22 am »

รถของท่านอาจจะไปถูกจับคดีอื่นครับ (เช่น ขนยา)

ทีนี้ปัญหาคือทะเบียนรถคันนี้อยู่ในสารบบของตำรวจ ว่าเป็นรถหาย

จำเลยอาจจะรับสารภาพหรือไม่รับก็ตาม
กรณีนี้แปลว่าตำรวจแจ้งให้บริษัทประกันทราบ
และบริษัทเขาจะดำเนินคดีครับ

ที่ว่าให้การเปิดคดี คงไม่ใช่ให้ไปแถลงเปิดคดี
แต่น่าจะเป็นพยานปากแรกในคดีอาญา (ลักทรัพย์)
เพราะจขกท.ถือว่าเป็นพยานสำคัญ
(ครอบครองรถคนสุดท้าย ว่างั้นเถอะ)

แนะนำให้ติดต่อทนายของบริษัทประกันนั่นแหละ
ถ้าเป็นพยานในคดีอาญาจริง คงเลี่ยงไม่ได้ครับ
ถ้าเป็นคดีแพ่ง ลองถามดูว่าต้องไปไหม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์