ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 04:48:08 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ลองเปรียบเทียบดูครับ ระหว่าง แพ้กเกจ true H3G กับ my
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเปรียบเทียบดูครับ ระหว่าง แพ้กเกจ true H3G กับ my  (อ่าน 11205 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 09:11:00 pm »

ลองเปรียบเทียบดูครับ ระหว่าง แพ้กเกจ true H3G  กับ  my
http://www.truemove-h.com/prepay/prepay-topping.aspx
http://www.mybycat.com/products.php?id=14&sid=44

หลังจากที่ใช้ทรูมูฟHเดือนแรกใช้ 3GB หลังจากหมดแพ็กเกจแล้วความเร็วอยู่ที่ 384 kb ซึ่งพอรับได้
เดือนที่สอง สมัครใช้ 5GB แต่พอหมดแพ็กเกจแล้ว ความเร็วจะวิ่งอยู่ที่128 kb ทำอะไรไม่ได้เลย เข้าหน้าเว็ปแต่ละทีรอนานมากๆ เลยหาข้อมูลค่ายอื่น แต่พื้นที่ตรงจุดที่ผมอยู่ใช้ได้แต่ true กับ my ซึ่งเป็นความถี่และโครงข่ายเดียวกัน
แต่ของ my มีจุดสนใจคือราคาถูกกว่า และเมื่อหมดแพ็กเกจ ความเร็วก็จะอยู่ที่ 384 kb ซึ่งพอรับได้ เสียอย่างเดียวมีแต่ซิมแบบรายเดือน 
 โปรโมชั่น my Click ค่าบริการรายเดือน 590 บาท จะได้รับสิทธิ์ 3G เป็นจ านวน 4 GB. หลังจากนั้นใช้
    ได้ไม่จำกัดปริมาณที่ความเร็ว 384 Kbps (เดิมกำหนดไว้ 256 Kbps)

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปติดต่อขอใช้บริการ ดูครับ ถ้าดีคงจะคบกันยาวๆ เพราะไม่มีทางเลือกอื่นแล้ว ทนใช้เน็ตช้ามา10กว่าวันแล้วหงุดหงิดมาก จะเข้าเว็ปแต่ละครั้งรอนาน ถ้าอัพโหลดด้วยแล้วรอนานมาก
หมายเหต เงื่อนไข ให้อ่านดีๆ มันสามารถเปลี่ยนแปลงได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า ผมเองยังนึกว่า bigpond ผมเสีย
เลยเอาตัวใหม่แกะกล่องมาใช่ก็ช้าเหมือนเดิม เน็ต2g ของ DTAC AIS ยังเร็วกว่าเยอะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suwatt99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 09:35:36 pm »

เรียนท่าน jay ผมใช้ mycat รายเดือน 590 บาท เทสสปีตเมื่อสักครู่ download ได้ 3.86 Mb  Upload 0.75 Mb  ก็เร็วใช้ได้ ใช้เร้่าเตอร์ของ MCT-810 เสียบซิม 3G ของ cat ก็โอเค เคยเอา Bigpond  TestSpeed บางวัน Download สูงสุดถึง 5.9 Mb  Uploadได้ถึง 1 Mb แต่ตัวนี้ขายให้เพื่อนไปแล้ว เหลือ Bigpond อีกตัวไม่สามารถคอนเน็ก 3G ได้ คงจะส่งไปให้ท่าน jay เปลี่ยนโมดูล เป็นรุ่น 8970 เสียแล้วกระมัง
ก็รายงานให้ทราบเท่านี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 09:49:20 pm »

เรียนท่าน jay ผมใช้ mycat รายเดือน 590 บาท เทสสปีตเมื่อสักครู่ download ได้ 3.86 Mb  Upload 0.75 Mb  ก็เร็วใช้ได้ ใช้เร้่าเตอร์ของ MCT-810 เสียบซิม 3G ของ cat ก็โอเค เคยเอา Bigpond  TestSpeed บางวัน Download สูงสุดถึง 5.9 Mb  Uploadได้ถึง 1 Mb แต่ตัวนี้ขายให้เพื่อนไปแล้ว เหลือ Bigpond อีกตัวไม่สามารถคอนเน็ก 3G ได้ คงจะส่งไปให้ท่าน jay เปลี่ยนโมดูล เป็นรุ่น 8970 เสียแล้วกระมัง
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ใช้ myของTOTหรือปล่าว หรือว่า cat cdma ครับ ผมจะใช้กับbigpondกลัวใช้ไม่ได้ พรุ่งนี้จะยกเครื่องไปลองที่totกบินทร์เลย ไปปราจีนกลัวคนเยอะ  ส่วนโมดูลผมไม่มีเปลี่ยนให้นะครับ ของขาดตลาด
ผมให้พ่อค้าสั่งมาจากจีนเพื่อเอามาซ่อมเครื่องเขาเอง10ตัว ตกตัวละ1100บ.เปลี่ยนแล้วก็เหมือนของใหม่เลย เหลือไว้สำรอง2ตัวเผื่อมีปัญหาครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 10:43:53 pm »

ช่างเจี๊ยบไม่ลองยิงสัญญาณเน็ต point to point  ดูครับ
jach
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, เมษายน 2012, 11:38:50 pm »

ทีโอที ห่วยจะตาย เค้าว่ามาหุ้นกับทรูเปิดบริการ3G (H)จริงหรือเปล่านะ?
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 07:43:14 am »

สรุปว่านอกจากเนต ADSL แล้วนี่ ตระกูลที่ใช้ซิมทั้งหลายยังไม่มีเจ้าไหนผ่านเลยละสิ แถวบ้านแต่ก่อน CAT สุดยอด ปัจจุบันเหลือแค่ 2g  ทรูก็ดีเป็นบางวัน ไม่รู้เป็นงัย

jarasak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 02:12:53 pm »

ขอถามผู้รู้ระหว่าง True H Vs. Dtac 3 G ใครจะดีกว่ากันทั้ง 2 ค่ายใช้กับบิ๊กพอนด์ ความแรงสัญญาต่ำทั้งคู่ True H 150 เมกดู 2 เครื่อง 800Hd ดู2 กับ S10ดูเวียตนามถ้าจะไม่พอ เหลืออยู่ 50 เมก ครบ 30เมย.จะเปลี่ยนเป็น 1 กิ๊ก 349 บาท คงพอแน่ต้องเลือก 1 ค่าย ระหว่าง True H กับ Dtac 3 G ครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 02:22:04 pm »

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าระดับสัญญาณเท่ากัน ผมเลือก Dtac  จากประสบการณ์การใช้ผมรับสัญญาณ dtac ได้สองขีด เล่นได้ปกติไม่ค่อยมีหลุด  แต่ทรูรับสัญญาณได้เต็มแต่ต่อไม่ค่อยติดหลุดบ่อย Test speed สวิงมากๆ

แต่ตอนนี้ผมเลิกใช้หมดหันมาเล่นเน็ต ADSL หารกันกับญาติๆ  แล้วก็มีโครงการจะยิงสัญญาณต่อไปอีก 500 เมตร หาคนช่วยหารค่าเน็ต ตอนนี้ผมจ่าย 350 บาท เล่นเน็ต 7M
suwatt99
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, เมษายน 2012, 06:58:00 pm »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ใช้ myของTOTหรือปล่าว หรือว่า cat cdma ครับ ผมจะใช้กับbigpondกลัวใช้ไม่ได้ พรุ่งนี้จะยกเครื่องไปลองที่totกบินทร์เลย ไปปราจีนกลัวคนเยอะ  ส่วนโมดูลผมไม่มีเปลี่ยนให้นะครับ ของขาดตลาด
ผมให้พ่อค้าสั่งมาจากจีนเพื่อเอามาซ่อมเครื่องเขาเอง10ตัว ตกตัวละ1100บ.เปลี่ยนแล้วก็เหมือนของใหม่เลย เหลือไว้สำรอง2ตัวเผื่อมีปัญหาครับ
เพิ่งเลิกงานครับเข้ามาดูกระทู้อยากให้ข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ผมใช้เร้าเตอร์ของBigpond ใช้ซิมของ Cat cdma 3G รายเดือน 590 บาท
2. ต่อสายอากาศภายนอกบ้านแผงยากิอัตราขยาย 16 dB อยู่ห่างจากเสา Cat ประมาณ 4 กม ทางอากาศ สัญญาณมาเต็ม test speed download 3.68 Mb upload 0.28 Mb เคยทดสอบระยะทางห่างจากเสา Cat ประมาณ  10 กม.ทางอากาศ สัญญาณมาสองขีด testspeed download 2.1 Mb Upload 0.18 Mb ดูคลิปของยูสทูปไม่กระตุกเลย
3.ให้ข้อมูลไว้เผื่อสมาชิกท่านใดมีปัญหาเอาไว้พิจารณา หรือจะโทรถามก็ได้ครับ 0818738087 ครับ
หมายเหตุ  เพิ่งได้ตัว Bigpondตัวใหม่ก็เลยถือโอกาสทดสอบ ก็ได้ส่งกระทู้มาให้เพื่อสมาชิกได้อ่านนี้ล่ะครับ
jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, เมษายน 2012, 07:57:36 pm »

วันนี้ไปติดต่อขอใช้บริการของ my cat  sim เล่นเน็ตอย่างเดียว 99บ.เป็นซิมรายเดือน เติมเงินยังไม่เปิดให้บริการครับ แล้วเลือกเปิดแพ็กเกจได้ตามต้องการ ผมเลือกไม่จำกัด 590บ .4GB หลังจากใช้หมดความเร็วจะวิ่งที่384 kb หลังจากได้วิมแล้ว รอประมาณ1ชมพนักงานก็โทรมาแจ้งว่าใช้บริการได้แล้ว  ผมลองเอามาทดสอบความเร็วกับเจ้าbigpond ช่วงบ่าย2โมง
ความเร็วดาวโหลด6.2MB อัพโหลดได้ 0.85MB ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียว แต่ช่วง17.00-20.00 ความเร็วอยู่ที่1.5-3.0MB
แบบนี้ยังพอรับได้ การทำงานก็ราบรื่น แถมสบายกระเป่าอีกหลายร้อย ผมคุยกับพนักงานเขาก็บอกว่าของทรูใช้สัญญาณของเขาและเส่าส่งก็ใช้ร่วมกันครับ เดี๋ยวลองใช้ดูสักระยะ ดีไม่ดีค่อยว่ากันครับ
ขอบคุรสำหรับทุกข้อมูลที่มาแบ่งปันความรู้ซึ่งกันและกัน
colorado6330
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, เมษายน 2012, 04:48:23 am »

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าระดับสัญญาณเท่ากัน ผมเลือก Dtac  จากประสบการณ์การใช้ผมรับสัญญาณ dtac ได้สองขีด เล่นได้ปกติไม่ค่อยมีหลุด  แต่ทรูรับสัญญาณได้เต็มแต่ต่อไม่ค่อยติดหลุดบ่อย Test speed สวิงมากๆ

แต่ตอนนี้ผมเลิกใช้หมดหันมาเล่นเน็ต ADSL หารกันกับญาติๆ  แล้วก็มีโครงการจะยิงสัญญาณต่อไปอีก 500 เมตร หาคนช่วยหารค่าเน็ต ตอนนี้ผมจ่าย 350 บาท เล่นเน็ต 7M

ใช้ของอะไรครับ 350 บาท เน็ต 7 เมก....
NRM
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, เมษายน 2012, 07:47:33 am »

ใช้ของอะไรครับ 350 บาท เน็ต 7 เมก....

3BB ครับ ตอนนี้ Test speed ได้ Download 7 Mbps. Up 512 เดือนละ 590 บาท แต่เอามาหารกันกับเพื่อนๆ ก็เหลือเดือนละ 350 บาท  ถ้าทำ Hotspot เก็บเงินเราก็ไม่ต้องจ่ายเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์