ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 02:01:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ขออภัยที่เข้ามาถามในห้องนี้ เกี่ยวกับการใส่ biss key ของเครื่อง DM900s-II ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยที่เข้ามาถามในห้องนี้ เกี่ยวกับการใส่ biss key ของเครื่อง DM900s-II ครับ  (อ่าน 17960 ครั้ง)
vtwoview
Newbie
*

« เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 08:25:48 am »

ผมเข้าไปตั้งคำถามในห้องเทคนิคดาวเทียมและการเข้ารหัส มา 3 วันแล้วยังไม่มีท่านใดเข้ามาตอบ ก็เลยมาถามในห้องนี้แทนครับ
ตอนนี้ผมใช้เครื่อง DM900s-II ดูอยู่ครับ เป็นดาวไทยคม แต่ผมผมได้ตั้งจานอีก 1 ใบรับดาว  palapaD2 ผมต้องการที่จะใช้ biss key กรอกลงในเครื่อง DM900s-II  เพื่อดูช่อง Gobal TV ในช่วงเวลาถ่ายทอดสดบอลได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ช่วยสอนวิธีให้ผมด้วยครับ  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vtwoview
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 09:14:33 am »

ดู 2 ได้ครับ เพียงแต่ว่าอยากที่บอกไปว่าผมมีอีก 1 จาน ซึ่งตอนนี้รับดาว palapaD2 อยู่ ผมอยากจะลองดูช่องที่เข้ารหัสเช่น ช่อง Gobal TV ครับ ก็เลยอยากจะรู้ว่ากรอก biss key ในเครื่องนี้ได้หรือไม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ไพฑูร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 09:57:46 am »

รบกวนสอบถามข้อมูลสนใจอยู่ รบกวนMAIL มาหน่อย paitoonho@hotmail.com ดูแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ขอบคุณมากครับ
naipoo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 10:33:46 am »

ของผมมี 10 ดาวแต่ dm900s มันจะรับแค่ 9 ดวง ใช้ ไดเส็ก 1.1 แต่ของ winsat รับได้ 10 ดวง มี thaicom c,ku ,nss6ku, pass10 c ,asiasat 5c , 3sc  ,absku,palapa d c, y....c, vinasatku, จานดำ1.5  duo 3 ใบ และ จานเทา 75 ซม.duo พอดีไม่ได้อยู่ที่หน้าจอจำไม่ค่อยได้ดู2ช่วงบอลเตะคู่แรกชอบกระตุกและค้าง  แต่วันธรรมดาลื่น ผมก็พยายามใส่แล้วที่ ดาว y....... ช่อง TVS Severnaya Dvina โดยกดที่รีโมทปุ่ม menu เลือก system หรือเปล่าจำไม่ค่อยได้ เครื่องมันจะถามระหัส กด 0000  เลือก patchkey  และกดปุ่ม ที่รีโมท สีฟ้ามั้ง มันจะมีระหัสหลายอยาง
กดไปเรื่อยจะถึง bisskey จากโรงงานมาจะมีอยู่ 8 keyจาก10 ใส่key และ กด exsit  แต่ไม่ทำงาน ก็เลยต้องดู2ไปก่อน  ตัวdm900s ตัวนี้ในความเห็นผมก็okนะเมื่อเทียบกับราคา อ่านcard2 ได้ รับkeyจากnetได้ ช่องจะรับได้ไม่เกิน 400 ช่อง ต้องลบช่องที่ไม่ต้องการออกไม่อย่างนั้นช่องที่อยากดูจะสแกนมือไม่เข้า
vtwoview
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 11:44:02 am »

คุณpaitoonครับ  ผมยังใหม่กับตัวนี้มากยังไม่ค่อยเข้าใจอะไร ก็เลยมาถามในบอร์ดนี้ครับ
คุณ Naipoo ครับ ผมจะลองกลับกดดูที่รีโมทเครื่องนี้อีกครั้งนะครับ เพราะเท่าทีได้ลองหลายครั้ง
ผมยังหาข้อความ patchkey ยังไม่เจอเลย อันสุดท้ายของ menu เป็น network ถึงจะใส่
รหัส 0000 เข้าไป
คุณ Naipoo ผมอยากจะติดต่อกับคุณทางเมล์ รบกวนเมล์ตอบกลับหาผม v2view@yahoo.com ด้วยครับ ผมอยากจะถามรายละเอียดเครื่องนี้กับคุณครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ขอบคุณครับ
เอะอะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 12:13:09 pm »

คุณpaitoonครับ  ผมยังใหม่กับตัวนี้มากยังไม่ค่อยเข้าใจอะไร ก็เลยมาถามในบอร์ดนี้ครับ
คุณ Naipoo ครับ ผมจะลองกลับกดดูที่รีโมทเครื่องนี้อีกครั้งนะครับ เพราะเท่าทีได้ลองหลายครั้ง
ผมยังหาข้อความ patchkey ยังไม่เจอเลย อันสุดท้ายของ menu เป็น network ถึงจะใส่
รหัส 0000 เข้าไป
คุณ Naipoo ผมอยากจะติดต่อกับคุณทางเมล์ รบกวนเมล์ตอบกลับหาผม v2view@yahoo.com ด้วยครับ ผมอยากจะถามรายละเอียดเครื่องนี้กับคุณครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ขอบคุณครับ

ไป Main Manu - System Setting - Ca Mode Setting - OK จะเห็นช่องขวามือ มี 4 บันทัด

Card
                        Patch
                        Net Share
                        Gprs Share
naipoo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 01:46:56 pm »

ตามที่คุณเอะอะตอบครับ อีกนิดหนึงปุ่มที่ป้อนค่าkey จะอยู่รอบๆปุ่มok คือปุ่มเลื่อนช่องขึ้นลงหรือปุ่มเพิ่มลอเสียง ลองกดดูครับ ครับเช่นพวก 1-9และA-z แต่ผมป้อนbisskey ของดาว y.... แล้วก้ยังไม่มีภาพมาครับ ก็เลยไม่พยายามต่อครับ  mailผม naipoo@hotmail.comครับ 
vtwoview
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 10:02:06 pm »

ขอบคุณครับ ผมสามารถเข้าไปกรอก key ได้แล้ว แต่ยังมีข้อสงสัยครับ
เวลาผมกด next CA หรือ PRevious CA ด้านบนขวามือจะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ เป็น Viaccess  Nagravision Irdeto SECA Conax BISS ครับ เวลาผม Add กด key ต้องเลือกที่ BISS หรือไม่ครับ
แล้วช่อง ProviderID  และช่อง Ind กดใส่ key อะไรครับ นอกจากช่อง key ที่ในบอร์ดมีให้กรอกอยู่แล้ว
naipoo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 10:05:53 am »

เลือกตามประเภทของ key ครับ เช่น biss ก็ใส่ biss  ช่อง Ind ผมใส่ 00 1F FF ของดาว y...... ช่อง ProviderID  ผมใส่ชื่อของช่อง  keyก็หาตัวอัฟเดทแล้ว กดเปลี่ยน จาก net share เป็น patch  ก็ยังดูไม่ได้  คงต้องให้ผู้ที่รู้มาตอบแล้วครับเพิ่งเล่นได้ 3 อาทิตย์ ยังไม่อยากขยับไปเล่น 500s
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 02:30:56 pm »

เครื่องรุ่นนี้ สามารถ Upload ช่องรายการ มาแก้ไขแล้ว Download กลับเข้าไปด้วยนะครับ

ตัวอย่างโปรแกรม Edit ช่อง

MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 10:32:02 pm »

ดูแล้วก็ทำอะไรได้หลายอย่างเหมือนกันนะครับ เจ้า900 นี่ เดี๋ยวลองเล่นบ้างดีกว่า เห็นมีขายอยู่ 2000 บาท พอไหวๆ

มีที่ถูกกว่า

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=17690.0
tat2547
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 08:24:51 pm »

มีโปรแกรม edit ด้วยหรอ ขอมาลองหน่อยจิ ถ้ามีอย่างอื่นอีกช่วยบอกด้วย
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 09:48:53 pm »

ขั้นตอนในการ Upload ช่องรายการจาก DM900

ที่เครื่อง Computer ให้ Run Program Server.exe

ที่เครื่อง DM900S
Menu --> Network Setting --> Password 0000 --> Update Online

ที่ Server name ใส่ IP ของเครื่อง Computer

กดปุ่ม สีฟ้า ที่ Remote จะเป็นการ Upload ช่องรายการมาที่ Computer

จะได้ File db.bin ที่ Folder upload

ขั้นตอนการ แก้ไขช่องรายการ

copy file db.bin มาไว้ที่ Floder เดียวกับ Editer2035.exe

Run Program Editer2035.exe แล้วทำการแก้ไขช้องรายการ

เสร็จแล้ว Run Program Creatini.bat เพื่อสร้าง File db.ini

ขั้นตอนการ Upload ช่องรายการ

ที่เครื่อง Computer

Copy File db.bin, db.ini มาไว้ที่ Floder download (ให้ลบ File อื่นที่ไม่ใช้ออกก่อน)

Run Program Server.exe

ที่เครื่อง DM900S
Menu --> Network Setting --> Password 0000 --> Update Online

ที่ Server name ใส่ IP ของเครื่อง Computer

กดปุ่ม สีเหลือง ที่ Remote จะเป็นการ Download ช่องรายการมาที่ DM900

ลองดูครับ....

File ที่ใช้ Edit ช่อง
Download คลิกที่นี่

File ที่ใช้ Download/Upload

Firmware ผมยังไม่ได้ลองนะครับ
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 10:13:42 pm »

เพิ่ม วิธิการดูว่า ต่อกับ **** อยู่หรือเปล่า

กดปุ่ม Info ที่ Remote

ดูที่จุดหน้า IP ของเครื่อง จะเป็นสีแดง แสดงว่าต่อกับ  **** อยู่

ถ้าเป็น สีขาว แสดงว่าต่อกับ **** ไม่ได้

ถ้าเป็น สีขาวสลับเหลือง กำลังติดต่อ ***** อยู่

กดปุ่ม สีแดง จะเป็การ Re Login

tat2547
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, กันยายน 2010, 10:32:15 pm »

ขอบคุณครับ แต่ว่า files ที่ใช้ edit มันโหลดมาไม่เป็น edter2035 นะ ขอใหม่หน่อยนะ
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 08:56:28 am »

ขอบคุณครับ แต่ว่า files ที่ใช้ edit มันโหลดมาไม่เป็น edter2035 นะ ขอใหม่หน่อยนะ

Download ตัวแรกจะได้ File "เครื่องมือในการแก้ไขชื่อ 1.1.06.rar" แตกออกมาในนั้นจะมี File "edter2035.exe"

Download ตัวที่สอง จะได้ File "ADBOX Logo.rar" เป็น Utility ที่ใช้ Upload/Download ข้อมูลครับ

naipoo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 09:23:56 am »

คุณ MarnTao ครับและมีวิธีที่ทำให้ bisskey ทำงานหรือเปล่าครับ พอดีกรอกkey ที่เครื่องโดยใช้รีโมทแล้ว ช่องบอล TVS ดาว Ya......  patchkeyมันไม่ทำงาน
สำรองเอาไว้เวลาดูบอลคู่แรกเสาร์อาทิย์จากบ้านที่มีในเครื่องดูไป 1 ชม.มันชอบค้าง 10-30 นาที ครึ่งหลังแทบไม่ได้ดูเลย เป็นทุกเสาร์อาทิย์ ผมใช้wifi 1 mbของ 2 แชรฺจากเครื่อง และบางที่ก็ใช้ edge  ของ ais  Dtac 2 สลับบ้างเมือบางตัวมีปัญหา ดูแล้วเสียอารมย์ครับ นาทีสำคัญครึ่งหลังดูไม่เคยได้เลย
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 11:06:40 am »

เพิ่ม วิธิการดูว่า ต่อกับ **** อยู่หรือเปล่า

ดูที่จุดหน้า IP ของเครื่อง จะเป็นสีแดง แสดงว่าต่อกับ  **** อยู่

ถ้าเป็น สีขาว แสดงว่าต่อกับ **** ไม่ได้

ถ้าเป็น สีขาวสลับเหลือง กำลังติดต่อ ***** อยู่

กดปุ่ม สีแดง จะเป็การ Re Login

ขอถามคุณ MarnTao เพิ่มเติมครับ ผมอยากจะเพิ่ม Sev ทีผมเช่าเอาไว้ใช้กับ DB 500S อยู่แล้ว ช่วยแนะนำวิธีเอาไปเพิ่มในเครื่อง DM 900 S-ll หน่อยครับ เพราะบางครั้งมันดูไม่ได้และสดุดบ่อยมาก บางครั้งมืดไปเป็นวันๆเลยครับ  เลยหันไปดุกับ DB 500 S  แทน ครับ

ผมลองไปที่เมนู Mail Menu > Network Setting> password 0000> Server Para Set

มันขึ้นหน้าต่างดังนี้

1.Share Name      > 1.Ubc

2.Share Protocal > CCcam

3.Server Name .xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

4.Port............20788

5.User Name  xxxxxxxx

6.Pass Word xxxxxxxxxxxxx

7.DNS  192 168 128 1

อยากสอบถามว่า ผมต้องกรอกข้อมูลจาก SV ที่ผมเช่ามา อย่างไร ในข้อใหนบ้างครับ และต้องกรอกอย่างไรครับ

ในข้อ 1 ผมไม่เปลี่ยนแปลงครับ เป็นแค่ตัวอย่างครับ ขอบคุณมากครับ

vtwoview
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 09:36:28 pm »

คุณ MarnTao ครับ ตอนนี้ผมลองใส่ BISS KEY ดูช่อง TPI  ดาว PALAPA D2 ครับ
โดยกรอกแบบนี้ เลือกที่ BISS
ProviderID    00 IF FF
Ind                01
Key                08 88 16 A6 78 48 80 40
Provider Name  TPI TV
แต่ผมก็ยังดูไม่ได้  ไม่ทราบว่าผมต้องใส่แบบไหนครับ
หมายเหตุ  ช่อง KEY  มีที่ใส่อีก 1 แถว ต้องใส่ด้วยหรือไม่  ผมลองทั้งใส่และไม่ใส่ก็ดูไม่ได้ครับ
MarnTao
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 10:46:37 pm »

ขอถามคุณ MarnTao เพิ่มเติมครับ ผมอยากจะเพิ่ม Sev ทีผมเช่าเอาไว้ใช้กับ DB 500S อยู่แล้ว ช่วยแนะนำวิธีเอาไปเพิ่มในเครื่อง DM 900 S-ll หน่อยครับ เพราะบางครั้งมันดูไม่ได้และสดุดบ่อยมาก บางครั้งมืดไปเป็นวันๆเลยครับ  เลยหันไปดุกับ DB 500 S  แทน ครับ

ผมลองไปที่เมนู Mail Menu > Network Setting> password 0000> Server Para Set

มันขึ้นหน้าต่างดังนี้

1.Share Name      > 1.Ubc

2.Share Protocal > CCcam

3.Server Name .xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

4.Port............20788

5.User Name  xxxxxxxx

6.Pass Word xxxxxxxxxxxxx

7.DNS  192 168 128 1

อยากสอบถามว่า ผมต้องกรอกข้อมูลจาก SV ที่ผมเช่ามา อย่างไร ในข้อใหนบ้างครับ และต้องกรอกอย่างไรครับ

ในข้อ 1 ผมไม่เปลี่ยนแปลงครับ เป็นแค่ตัวอย่างครับ ขอบคุณมากครับ

การเพิ่ม Server

เลื่อนแถบมาที่ Share Name แล้วกดลูกศรขวา เพื่อ Share Name ที่ต้องการ แล้วกด OK

เครื่องจะกลับมาที่ Share Name ที่เราเลือกไว้

กดปุ่ม OK เพื่อแก้ไขชื่อ Share Name  เมื่อแก้ไขเสร็จแล้วให้เลื่อนแถบมาที่ OK แล้วกดปุ่ม OK ที่ Remote

เลื่อนแถบมาที่ Server Name แล้วกดปุ่ม OK เพื่อใส่ Server เสร็จแล้วให้เลื่อนแถบมาที่ OK แล้วกดปุ่ม OK ที่ Remote

เลื่อนแถบมาที่ Port ใส่หมายเลข Port โดยใช้ปุ่มตัวเลขที่ Remote แล้วกดปุ่ม OK

เลื่อนแถบมาที่ User Name แล้วกดปุ่ม OK เพื่อใส่ User เสร็จแล้วให้เลื่อนแถบมาที่ OK แล้วกดปุ่ม OK ที่ Remote

เลื่อนแถบมาที่ Password แล้วกดปุ่ม OK เพื่อใส่ Password เสร็จแล้วให้เลื่อนแถบมาที่ OK แล้วกดปุ่ม OK ที่ Remote

เลื่อนแถบมาที่ DNS เพื่อป้อนค่า DNS

เวลาเลือกใช้ Server

กดปุ่มสีเขียวเพื่อเลือก Server แล้วกดปุ่ม OK

ส่วนเรื่อง ฺBISS Key ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ (ดู 2 ได้ตลอดมี่ Account อยู่หลายตัว)

ที่ Provider Name ลองใส่ชื่ิอช่องดูครับ....เผื่อจะได้
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์