ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 11:42:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  อาการ DB 500 s 4เลเยอร์ ไม่มีภาพออกจอทีวี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ DB 500 s 4เลเยอร์ ไม่มีภาพออกจอทีวี  (อ่าน 9715 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 09:27:07 am »

สอบถามเซียน db อาการเปิดเครื่องแล้ว ไม่มีสัญญาณออกหน้าจอทีวีเกิดจากอะไรครับ(ไฟหน้าปัดเครื่องสีเขียวติด)
ต่อจากสายAV IN ลองทำดรีมอัพก็ผ่านครับ ถ้าชิพแลน เสียมันจะดูดาวไทยคมซีแบนด์ได้ไหน
พอดีผมกำลังลองศึกษา ไม่เคยใช้มาก่อน ไฟสีเขียวที่อยู่บนเมนบอร์ด ใกล้ๆชิพแลน ใช่ไฟแลนหรื่อปล่าวครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theoldman
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 09:55:07 am »

บ่ใช่เซียนครับ... ท่านทำดรีมอัพผ่านแล้ว ลองลง file.fw2 ด้วย Flashwizard เลยครับ ถ้าใส่ code แล้วดูได้ก็น่าจะจบ เคยเจอมาและ ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 10:22:24 am »

ขอบคุณมากครับผมจะลองทำดูครับ
ท่านอื่นที่มีคำแนะนำเพิ่มเติม ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ ผมมือใหม่DB แต่เก่าสำหรับเครื่องรับธรรมดา
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 10:39:41 am »

มัน boot ได้ไหม หรือเปิดแล้วจอมืดตลอด ถ้ามัน Boot ได้ แล้วจอมืดมาจากหลายสาเหตุ แต่ถ้าเปิดแล้วจอมืดตลอด boot ไม่ได้เป็นที่ firmware ที่ใช้ upload แล้วละ

jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 11:37:53 am »

มันเปิดเครื่องก้จอมืดเลยครับ บูทไม่ได้ครับ
salamander
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 12:02:00 pm »

ในนี้ ไม่มีคนชำนาญเกี่ยวกับ DB หรอกครับ ไปถามที่เว้บ นี้ดีกว่า

http://thaidreambox.bayore.net/
HaRaLuYa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 12:07:03 pm »

รับซ่อม DReambox ทั่วราชอาณาจักรไทย

บริษัท คอนแทค คาลลิเบรชั่น จำกัด
309/4 หมู่6 ปากซอยชินเขต1(งามวงศ์วาน43) ถ.งามวงศ์วาน
แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
081-4497349 , 02-9541550
ช่างเล็ก
chaovarassmikul@hotmail.com

โทรมาครับท่าน
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 02:06:06 pm »

ก็ท่าน jay  ซื้อเครื่องเสียมาแต่ยังไม่ซ่อมก็ไม่มีภาพน่ะสิครับ

ปกติหลัง dreamup เปิดเครื่องมาจะต้องมีภาพของ gemini หรือ PLI
ที่ใช้ขึ้นบนจอก่อนเสมอ  ถ้าซ่อมเองไม่เป็นก็ส่งซ่อมเถอะครับท่าน
จะไปถามที่ไหนส่วนใหญ่ช่างที่ซ่อมก็ไม่ค่อยยอมตอบหรอกแม้แต่ที่เวป
thaidreambox เองก็ตาม เพราะเป็นเครื่องมือทำมาหากินของเขา
ขืนบอกหมดก็ไม่ต้องรับงานสิครับ
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 03:33:43 pm »

ก็ท่าน jay  ซื้อเครื่องเสียมาแต่ยังไม่ซ่อมก็ไม่มีภาพน่ะสิครับ

ปกติหลัง dreamup เปิดเครื่องมาจะต้องมีภาพของ gemini หรือ PLI
ที่ใช้ขึ้นบนจอก่อนเสมอ  ถ้าซ่อมเองไม่เป็นก็ส่งซ่อมเถอะครับท่าน
จะไปถามที่ไหนส่วนใหญ่ช่างที่ซ่อมก็ไม่ค่อยยอมตอบหรอกแม้แต่ที่เวป
thaidreambox เองก็ตาม เพราะเป็นเครื่องมือทำมาหากินของเขา
ขืนบอกหมดก็ไม่ต้องรับงานสิครับ
ครับผมยังไงก็ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ผมคงไม่ซ่อมหรอกครับเพราะซ่อมแล้ว
ก็ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะ ตอนนี้ก็ใช้ 800hd กับ supernat2010 อยู่แล้วครับ
แค่ซื้อมาลองศึกษาเท่านั้น อย่างน้อยก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเรื่องการ ลงซ็อฟแวร์ DB
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 03:44:03 pm »

ขายผมสิ ผมจะส่งให้น้าข้างบนซ่อมให้
jay
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 04:35:25 pm »

ขายผมสิ ผมจะส่งให้น้าข้างบนซ่อมให้

ถ้าอยากได้ไว้ใช้ก็ขายให้ได้ครับ สนใจก็เมล์มาคุยกันผมจะให้รายละเอียด ฝาบนมีพลาสติกเคลือตัวเครื่องสีเทาดำ ผมลองใช้โปรแกรม Dreamup ลองทำดูได้แบบนี้ครับ
6:16:59 box type: DM500
16:17:19 Ping result: OK, box is alive and speaking to us ;-)
16:17:30 erasing complete flash (without bmon stage of course)...
16:18:08 OK, flash erased
16:18:58 Uploading file to box...
16:32:40 calculating CRC32 on STB...
16:32:41 erasing flash...
16:33:19 box is flashing from its memory...
16:33:47 calculating CRC32 on STB's flash...
16:33:56 "flash erase"...
16:34:05 OK, flash-copy succeeded
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 05:33:37 pm »

มันก็โอเคนี่ครับ ลองถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ดูว่ามันบูทหรือเปล่า

เช็คไอพีแอดเดรสแล้วใช้Flash wizard แฟลช .fw2ทับลงไปอีกที
blue_top
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 06:36:32 pm »

หา image ตัวอื่นดูครับ ใช้ dreamup หา image .img ลงgemini 4.1 แบบ original จะได้ไม่มี time bomb ไม่ก็ pli 
dreambozy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 07:09:16 pm »

ท่าน Jay ถ้าเปิดแล้วมืดเลย
1) ใช้ FlashWizard ทำการ Flash  ก่อน
2) เสร็จแล้ว ดึงปลั๊กออก 10-15วิ  แล้วเปิดใหม่
3)  บูทใหม่จะต้องมีภาพขึ้นมา ถ้าไม่มีภาพขึ้นน่าจะเป็นที่กล่องแล้วล่ะครับ
4) ถ้าอยู่ประกันก็ส่งเคลมเลยครับ

ขอให้สนุกครับ
มีไรเมล์มาคุยได้ครับ
jay
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 07:21:57 pm »

ท่าน Jay ถ้าเปิดแล้วมืดเลย
1) ใช้ FlashWizard ทำการ Flash  ก่อน
2) เสร็จแล้ว ดึงปลั๊กออก 10-15วิ  แล้วเปิดใหม่
3)  บูทใหม่จะต้องมีภาพขึ้นมา ถ้าไม่มีภาพขึ้นน่าจะเป็นที่กล่องแล้วล่ะครับ
4) ถ้าอยู่ประกันก็ส่งเคลมเลยครับ

ขอให้สนุกครับ
มีไรเมล์มาคุยได้ครับ
ขอบคุณครับผม  ตอนนี้อาการล่าสุดหลังจากที่ ทำ dremup ประมาณ20ครั้ง
ปรากฎว่ามีภาพหน้าจอขึ้นมา แล้วครับ โลโก้ ขึ้น THE GP พื้นน้ำเงินเขียว  ด้านบนขึ้นคำว่า
Communication setup  ขั้นตอนต่อไปจะต้องทำอย่างไรต่อครับ ผมเริ่มสนุกขึ้นมาแล้วละซิ
ปล.ผมไม่มีsvนะครับ ผมมีแต่svของsupernat ไม่ทราบว่ามันใช้กันได้ไหมครับ (เพื่อนๆที่อ่านอย่าพึ่งเริ่มเบื่อกันนะครับ ผมมาขอความรู้เท่านั้น)
satzone
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 07:43:10 pm »

ถ้าหาอิมเมทที่โมแล้วก็ใช้งานได้่รวดเร็วทันใจดีครับ แล้วค่อยมาเล่นเองทีหลัง
jay
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 09:30:49 pm »

ขอบคุณทุกกระทู้ที่ให่คำแนะนำครับ  ล่าสุดตอนนี้เครื่องสามมารถเข้าเมนูและตั้งค่าดาวเทียมและค่าอื่นๆได้แล้วครับ
หลังจากที่ลองทำอยู่เกือบอาทิตย์ เพราะเจ้าของเดิม ทำตะกั่วบัคกรีหยดใส่ขาชิพLAN จึงทำให้เครื่องไม่สามารถ
ใช้โปรแกรม Dream up ได้ ตอนแรกผมไม่เห็นครับลองทำอยู่1วันเริ่มท้อ(แต่ยังไม่ถอย)เอาแว่นขยายมาส่องดู
แล้วเจอตะกั่วติดอยู่ที่ขาชิพLAN เลยจัดการเอาออกแบบใจเย็นๆ แล้วลอง มาทำDream up ใหม่ปรากฏว่า อัพผ่าน
แต่หน้าจอก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนวันนี้ผมลองอัพประมาณ20ครั้ง มีภาพขึ้นหน้าจอ ดีใจมาก และมีเพื่อนสมาชิกคอยมาโพสตอบทุกครั้งที่ผมถาม ทำให้ผมมีความหวัง ตอนแรกคิดว่า เงิน900บ.ที่ลงทุนซื้อเครื่องตัวนี้จะสูญปล่าว
แต่ก็ไม่ได้นึกเสียดายเท่าไหร่ เพราะเป็นเงินที่ได้มาจากการถูก หวย ทิ้งท้ายปีใหม่ครับ เอาเงินก้อนนี้มาซื้อความรู้และประสบการณ์ และในที่สุดผมก็ได้ความรู้จากเครื่องตัวนี้สมใจคิด ตอนนี้ก็ดูได้4ดาวครับ ยังไม่ได้ลงsv
ปล. ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้ นี่แหละน้ำใจคนไทย
dreambozy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 10:16:41 pm »

ยินดีด้วยครับ เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์แล้ว
ถ้ามีขึ้นภาพแล้วก็น่าจะได้แล้วล่ะครับ ทีนี้ก็มาลุ้นว่ามันจะนิ่งๆ หรือว่ากระตุกๆ
ถ้าจะให้ดีก็เอา image ที่เขาทำไว้แล้วมาครับ เร็วดี เรียนลัดด้วยครับ
ลองหาดูในเว็บนี้ก็น่าจะมีน่ะ

theoldman
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 08:38:41 pm »

มาให้กำลังใจน่ะ ตอนนี้เป็นงัยบ้างคับ
jay
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 12:32:12 am »

มาให้กำลังใจน่ะ ตอนนี้เป็นงัยบ้างคับ
สงสัยจูนเนอร์กับชิพแลนจะเสีย ตอนทำเสร็จดู ไทยคมซีแบนด์ได้ แต่มาลองอีกครั้ง
ค่าSNR ได้แค่60
ค่าAGC ได้ 0
ค่า BAR ขึ้นนิดหน่อย
ไฟแลนไม่ติด
แต่ก็พอใจแล้วครับจากไม่เคยเล่นเลย ทำจนภาพออกจอได้ก็ดีใจแล้ว
เอาไว้จะหาตัวใหม่มาเล่นอีก แต่ไมอยากซื้อของใหม่ เพราะมีเครื่องHDอยู่แล้ว
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์