ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 03:49:27 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ใช้ newscs แชร์แบบ mgcamd อยากตั้งเวลาให้มันรีบูตประมาณตี 4 แล้วให้มันรันอัตโนมั
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ newscs แชร์แบบ mgcamd อยากตั้งเวลาให้มันรีบูตประมาณตี 4 แล้วให้มันรันอัตโนมั  (อ่าน 10996 ครั้ง)
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 10:25:59 am »

ตกลงได้แล้วนะครับท่าน Basic_Step
ขอบคุณมากครับ

ดีใจกับคุณ pui1892 ด้วยนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็โพสไว้ที่บอร์ดแห่งการแบ่งปันที่นี่ ผมเชื่อว่ามีสมาชิกหลาย ๆ ท่านพร้อมช่วยเหลือครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Monkeyball
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 01:53:32 pm »

อืมถ้าระบบทำเสร็จแล้ว เราติดตั้ง SSH ไว้ที่ Ubuntu Server ก็ได้นะครับ เวลาจะใช้งานก็ใช้โปรแกรม SSH Client เช่น Putty รีโมตเข้าไปเหมือนเรานั่งทำอยู่หน้าจอเครื่องเช่นกันครับ
วิธีติดตั้ง SSH Server สำหรับ Ubuntu คือ apt-get install openssh-server
ส่วน Putty หาได้จาก http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty-0.60-installer.exe
ออกตัวก่อนครับว่าไม่เก่ง แค่พอรู้พื้น ๆ รอให้เพื่อน ๆ มาช่วยกันออกความเห็นด้วยนะครับ
[/quote]
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  เดาว่าตอนนี้ ก็ใช้วิธีแบบนี้อยู่ครับ ผมใช้ winSCP รีโมตเข้าไปครับ
แต่บางครับ พอเข้าไปจะ เข้าไปใน Path ต่าง ๆ แล้ว PC-Ubuntu Hang เฉย เลย  ไฟที่ keyboard กระพริบ เครือง PC ค้าง
ต้อง ปิด เปิดใหม่ เลยไม่รู้ว่า เป็นเพราะอะไรที่ทำให้ PC ค้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 08:23:00 pm »

อืมถ้าระบบทำเสร็จแล้ว เราติดตั้ง SSH ไว้ที่ Ubuntu Server ก็ได้นะครับ เวลาจะใช้งานก็ใช้โปรแกรม SSH Client เช่น Putty รีโมตเข้าไปเหมือนเรานั่งทำอยู่หน้าจอเครื่องเช่นกันครับ
วิธีติดตั้ง SSH Server สำหรับ Ubuntu คือ apt-get install openssh-server
ส่วน Putty หาได้จาก http://the.earth.li/~sgtatham/putty/latest/x86/putty-0.60-installer.exe
ออกตัวก่อนครับว่าไม่เก่ง แค่พอรู้พื้น ๆ รอให้เพื่อน ๆ มาช่วยกันออกความเห็นด้วยนะครับ
อ้างถึง
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  เดาว่าตอนนี้ ก็ใช้วิธีแบบนี้อยู่ครับ ผมใช้ winSCP รีโมตเข้าไปครับ
แต่บางครับ พอเข้าไปจะ เข้าไปใน Path ต่าง ๆ แล้ว PC-Ubuntu Hang เฉย เลย  ไฟที่ keyboard กระพริบ เครือง PC ค้าง
ต้อง ปิด เปิดใหม่ เลยไม่รู้ว่า เป็นเพราะอะไรที่ทำให้ PC ค้าง

WinSCP กับ Putty ทำงานคนละหน้าที่กันนะครับ

Putty ทำหน้าที่ Remote Desktop
WinSCP ทำหน้าที่ FTP

ส่วนอาการค้างนั้นผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าชัวร์ ฟอร์แมตติดตั้งใหม่ อิอิ เคลียร์ทุกปัญหา ubuntu ใช้เวลาไม่นานอยู่แล้ว หริอใครมีวิธีแก้ ก็ร่วมแชร์ความคิดกันได้นะครับ
Monkeyball
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2010, 08:58:00 pm »

อ้างถึง

WinSCP กับ Putty ทำงานคนละหน้าที่กันนะครับ
Putty ทำหน้าที่ Remote Desktop
WinSCP ทำหน้าที่ FTP

ส่วนอาการค้างนั้นผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าชัวร์ ฟอร์แมตติดตั้งใหม่ อิอิ เคลียร์ทุกปัญหา ubuntu ใช้เวลาไม่นานอยู่แล้ว หริอใครมีวิธีแก้ ก็ร่วมแชร์ความคิดกันได้นะครับ
[/quote]

คำแนะนำดี ๆ ขอน้อมรับครับ ลองโหลด และลองใช้ Putty แล้วครับ ดีมากครับ ประหยัดจอ Monitor ไปได้ 1 จอ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์