ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 02:56:16 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามนิดนึงครับ แบบไม่มีความรู้เลย แล้วอยากติด dreambox ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนิดนึงครับ แบบไม่มีความรู้เลย แล้วอยากติด dreambox ครับ  (อ่าน 2318 ครั้ง)
zalakuza
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 10:43:52 am »

บ้านผมใช้จานทรู freeview ครับแล้วทีนี้ มันมีหัวรับ 2 หัวครับ หัวแรกเป็นแบบขั้วเดียว หัวที่สองเป็นแบบ 2 ขั้ว (ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่านะครับ)
เสร็จแล้วมันต่อแบบ อนุกรม นะครับ ( หัวแรก สายออกมาเข้า หัวที่ 2 แล้วออกมาอีกรู นึง) เท่าที่รู้และผมไปอ่านๆมาและผมเข้าใจว่า
มัน หัวแรกรับสัญญาณทรู ส่วนอีกหัวนี่รับ สัญญาณจาก Nss6 เพราะมี Lamkong channel ถ้าผมเข้าใจผิดอธิบายให้ด้วยนะครับ

ทีนี้ ผมต้องการ จะติด dreambox เพิ่มเข้ามา 1 ตัวครับ ก็จะเป็น กล่องทรู 1และ เป็น db 1 ครับ
ต่อไปคำถามนะครับ

1. หัวรับสัญญาณของ True เนี่ยเป็นแบบไหนครับ lnb หรือ lnbf แล้วเป็นแบบไหน single หรือ universal ไม่รู้ไม่เป้นไรครับ
2. ผมควรใช้อะไร ในการ แยกสัญญาณ ระหว่าง powerpass 1*2 หรือ multi sw. 1*2
3. ถ้าผมใช้ powerpass แล้วเนี่ย ถ้าปิดกล่องทรูแล้วเนี่ย db ผมยังดูได้ไหม
4. ถ้าผมใช้ powerpass หรือ multi sw. แล้วผมจะดูได้ครบทุกช่องเหมือนเดิมไหมครับ เพราะเห็นมีแบ่ง v กับ h อีกงงมาก
5. ต้องมีการเปลี่ยนหัว lnb ไหมครับ หรือใช้ แบบนี้ได้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 04:39:05 pm »

บ้านผมใช้จานทรู freeview ครับแล้วทีนี้ มันมีหัวรับ 2 หัวครับ หัวแรกเป็นแบบขั้วเดียว หัวที่สองเป็นแบบ 2 ขั้ว (ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่านะครับ)
เสร็จแล้วมันต่อแบบ อนุกรม นะครับ ( หัวแรก สายออกมาเข้า หัวที่ 2 แล้วออกมาอีกรู นึง) เท่าที่รู้และผมไปอ่านๆมาและผมเข้าใจว่า
มัน หัวแรกรับสัญญาณทรู ส่วนอีกหัวนี่รับ สัญญาณจาก Nss6 เพราะมี Lamkong channel ถ้าผมเข้าใจผิดอธิบายให้ด้วยนะครับ

ทีนี้ ผมต้องการ จะติด dreambox เพิ่มเข้ามา 1 ตัวครับ ก็จะเป็น กล่องทรู 1และ เป็น db 1 ครับ
ต่อไปคำถามนะครับ

1. หัวรับสัญญาณของ True เนี่ยเป็นแบบไหนครับ lnb หรือ lnbf แล้วเป็นแบบไหน single หรือ universal ไม่รู้ไม่เป้นไรครับ
2. ผมควรใช้อะไร ในการ แยกสัญญาณ ระหว่าง powerpass 1*2 หรือ multi sw. 1*2
3. ถ้าผมใช้ powerpass แล้วเนี่ย ถ้าปิดกล่องทรูแล้วเนี่ย db ผมยังดูได้ไหม
4. ถ้าผมใช้ powerpass หรือ multi sw. แล้วผมจะดูได้ครบทุกช่องเหมือนเดิมไหมครับ เพราะเห็นมีแบ่ง v กับ h อีกงงมาก
5. ต้องมีการเปลี่ยนหัว lnb ไหมครับ หรือใช้ แบบนี้ได้เลย

เริ่มจาก ตรงที่มีหัวรับสัญญาณ 1 ขั้ว นั้นคือ หัวรับสัญญาณที่รับจากดาวเทียม thaicom 5 ku ซึ่งเป็นแบบ single เราก็นำpowerpass แบบ 1 ออก 2 มาทำการแยกสัญญาณ พอร์ตแรก เราก็เอาสายสัญญาณที่ถอดออกมาต่อไว้ ซึ่งสายเส้นนี้ก็จะทำการเชื่อมสัญญาณไปยังหัวรับอีกหัวที่ติดไว้ (nss6) จากนั้นพอร์ตที่สอง เราก็ลากสายนำสัญญาณไปต่อกับ ดรีมบ็อกซ์ เราก็สามารถที่จะดูรายการได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
zalakuza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 06:17:53 pm »

แล้วถ้าผมเอาสายที่มาจาก หัวที่ 2 มาต่อ power pass แทนหละครับ จะทำให้ ผมดู true และ nss6 ได้พร้อมกันทั้ง 2 เครื่องไหมครับ
หรือว่า การทำแบบนี้ จะทำให้หัวมันเสียครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 10:04:31 pm »

แล้วถ้าผมเอาสายที่มาจาก หัวที่ 2 มาต่อ power pass แทนหละครับ จะทำให้ ผมดู true และ nss6 ได้พร้อมกันทั้ง 2 เครื่องไหมครับ
หรือว่า การทำแบบนี้ จะทำให้หัวมันเสียครับ
จริงๆก็สามารถต่อแบบที่ท่านว่ามาก็ได้ครับ แต่เวลาดูแล้วจะมีปัญหาตามมามากมายครับ เอาแบบที่ท่านเก่ง อยุธยาแนะนำจะดีกว่าครับ แต่ถ้าท่านต้องการที่จะดู DB โดยมีสัญญาณของดาวเทียม NSS 6 ด้วย ท่านต้องเปลี่ยนหัวรับสัญญาณ (LNBF) ทั้งของ TRUE และ NSS 6 เป็นแบบ 2 ขั้ว พร้อมกับใส่ DiSEqC SW. อีก 2 ตัว (ตัวแรกไปเครื่องรับ TRUE ตัวที่ 2 ไปเครื่องรับ DB) ครับ ถ้าไม่เข้าใจ สงสัย และอยู่ในก.ท.ม. ก็โทรฯมาปรึกษาได้ครับ 08 3031 9813 (ค่าปรึกษา เอาเงินใส่ซอง นำไปถวายวัดไหนก็ได้ครับ ตามแต่กำลังและศรัธทาครับ)

zalakuza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 10:28:22 pm »

จริงๆก็สามารถต่อแบบที่ท่านว่ามาก็ได้ครับ แต่เวลาดูแล้วจะมีปัญหาตามมามากมายครับ เอาแบบที่ท่านเก่ง อยุธยาแนะนำจะดีกว่าครับ แต่ถ้าท่านต้องการที่จะดู DB โดยมีสัญญาณของดาวเทียม NSS 6 ด้วย ท่านต้องเปลี่ยนหัวรับสัญญาณ (LNBF) ทั้งของ TRUE และ NSS 6 เป็นแบบ 2 ขั้ว พร้อมกับใส่ DiSEqC SW. อีก 2 ตัว (ตัวแรกไปเครื่องรับ TRUE ตัวที่ 2 ไปเครื่องรับ DB) ครับ ถ้าไม่เข้าใจ สงสัย และอยู่ในก.ท.ม. ก็โทรฯมาปรึกษาได้ครับ 08 3031 9813 (ค่าปรึกษา เอาเงินใส่ซอง นำไปถวายวัดไหนก็ได้ครับ ตามแต่กำลังและศรัธทาครับ)

งั้น ถ้าผมเอาสายจาก หัวของ true มาต่อ powerpass แบบที่ ท่านเก่งบอก แล้วมาต่อ diseqc sw 2 ตัว อย่างที่คุณบอก แล้วเนี่ย จะมีปัญหา
ไหมครับ
ตามวิธีนี้ อะครับ
http://www.mastersatcom.com/doc/C-Ku-2.pdf
จะมีปัญหา ไหมอะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์