ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, พฤษภาคม 2024, 01:37:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เอาความรู้จากประสบการ์ณมาฝาก(สำหรับคนใช้ bigpond)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาความรู้จากประสบการ์ณมาฝาก(สำหรับคนใช้ bigpond)  (อ่าน 7943 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 10:42:18 pm »

หลายท่านที่ใช้bigpondเราเตอร์ คงเคยมีปัญหาเกี่ยวกับ หม้อแปลงไฟ12v(อะแดปเตอร์)เสียบ่อย หม้อจำพวกนี้จะรับไฟacตั้งแต่100v-250v สาเหตุที่มันเสียง่ายเกิดจากการเสียบปล็กที่ไม่มีสวิทช์ปิดเปิด(ปลั๊กพ่วง) หรือปลั๊กที่หลวม ทำให้วงจรภายในสปาคร์และเสื่อมเร็วกว่าเดิม ถ้าบ้านไหนมีกระแสไฟตกหรือเกินบ่อยๆ ยิ่งเสียไว้ครับ ลองตรวจเช็คเบื่องต้นโดยใช้มิเตอร์วัด
ไฟดู ถ้าเข็มสวิงขึ้นลงที่10-12vห้ามใช้เด็ดขาดเพราะถ้าไฟตกหรือเกินบ่อยๆมันอาจจะจ่ายไฟให้คุณถึง25vจะทำให้บอร์ดใหญ่ใหม้และโมดูลเครื่องเสียหายไม่สามารถซ่อมและแก้ไขได้ มีลูกค้าส่งมาให้ผมซ่อมเจออาการที่ว่าไฟจ่ายเกินเสียทั้งแผงซ่อมไม่ได้เลยครับ
  วิธีป้องกันและแก้ไข ให้ท่านหาซื้อปลั๊กแบบรางที่มีตัวป้องกันไฟตกไฟเกินอยู่ในตัวปลั๊ก และมีสวิทช์ปิดเปิดแบบแยกอิสระ
มันจะมีขายตามห้างและร้านคอม ปลั๊ก4ช่องพร้อมสวิทช์แยก4ตัวราคาประมาณ450บ.ช่องมากก็แพงขึ้นไปอีก
ที่บ้านผมไฟตกบ่อย(อยู่ติดร้านปะยางปั๊มลมทำงานบ่อยๆ) คอมผมจะเสียทุกๆ3เดือน(มีคอม3ชุด)พรินเตอร์เสียบ่อยมาก
ผมไปเดินที่ ไอที เซียร์  เจอปลั๊กตัวนี้เข้ามี6ช่องเลยลองซื้อมาใช้ดูตอนนั้นราคา900บ.คิดนานแต่ก็ซื้อ คอม3ชุดกับพรินเตอร์
ราคา2หมื่นก็ไม่เสียอีกเลย ตอนนี้ก็สองปีกว่าและ
ผมลองทดสอบปลั๊กตัวนี้โดยใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดไฟดูตอนปั๊มลมทำงาน วัดไฟได้215vใกล้เคียง220v แต่วัดจากปลั๊กบ้านได้แค่180v แสดงว่าปลั๊กช่วยได้เยอะ ลองหามาใช้กันดูครับ เหมาะสำหรับอุปกรณ์ที่จ่ายไฟด้วยสวิทชิงซัพพลายครับ
 หวังว่าข้อความที่ผมพิมพ์มาให้อ่านคงมีประโยชน์กับหลายๆท่านที่ยังไมทราบ ไม่มากก็น้อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:07:29 pm »

-ท่านjay พอจะมีรูปปลั๊กให้ดูไหมครับ-ผมก็อยากจะเอามาใช้ด้วย-ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Khonjaidee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:09:44 pm »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลย
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:15:28 pm »

-ท่านjay พอจะมีรูปปลั๊กให้ดูไหมครับ-ผมก็อยากจะเอามาใช้ด้วย-ขอบคุณครับ
เดี๋ยวลองหาข้อมูลให้ครับถ้าไม่มีเดี๋ยวถ่ายของจริงมาให้ดูครับ
projectile
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:31:04 pm »

ใช่พวก TOSHINO ไหม ที่บ้านผมก็ใช้กับคอมมาหลายปีแล้ว
ราคาแพงกว่าปลั๊กทั่วไป พอไฟที่บ้านตกถึงรู้ อย่างอื่นดับแล้วติดหมด
แต่คอมไม่ดับ...เลยรู้ว่าบางทีของมีราคาแพงกว่ามันก็มีอะไรดี
fat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:34:07 pm »

ขอบคุณท่าน jayมากๆๆครับ+1
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:37:53 pm »

TOSHINO ก็ใช้ได้ดีครับหาซื้อได้ตามห้างทั่วไป ผมเองก็ใช้อยู่ครับแพงแต่คุ้ม
ตัวนี้ก็น่าสนใจครับ ขออนุญาติเว็ปบอร์ดโบราณด้วยครับ ขอแปะลิงค์เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้เห็นตัวอย่างสินค้า
ถ้าผืดกฎ ลบได้นะครับผม http://news.siamphone.com/news-04314.html
fat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 11:42:13 pm »

TOSHINOเธอสวยต้องจีบแล้วเธอมาอยู่ด้วยกันแล้ว
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 07:00:16 am »

แล้วเครื่องสำรองไฟมันดีกว่าไหมครับ ช่วยตรงนี้ได้ไหม  มันทำให้กระแสไฟเดินราบเรียบหรือเปล่า
แพงกว่าปลั๊กตั้งเยอะ ถ้าช่วยไม่ได้ จะเอาไปทิ้ง

jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 07:22:31 am »

แล้วเครื่องสำรองไฟมันดีกว่าไหมครับ ช่วยตรงนี้ได้ไหม  มันทำให้กระแสไฟเดินราบเรียบหรือเปล่า
แพงกว่าปลั๊กตั้งเยอะ ถ้าช่วยไม่ได้ จะเอาไปทิ้ง
พี่หมวดครับ เมื่อก่อนผมก็พึ่ง upsแหละครับ แต่ใช้ได้ไม่ถึง6เดือนสักที ไม่แบตพังก็เครื่องช็อต
ถ้าฟ้าผ่าลงใกล้ๆบ้านก็ไปก่อนเลยครับ ส่วนมากเขาเอามาใช้สำรองไฟเพื่อป้องกันข้อมูลหายตอนไฟดับครับ
เอามาต่อผ่านปลั๊กป้องกันไฟตก ใช้ควบคู่กันไปดีครับ
ผมหาทางแก้เรื่องไฟตกไฟเกินอยู่นาน เพราะร้านใกล้ๆบ้านปะยาง ซ่อมรถ อ็อซเหล็ก ไฟฟ้าเลยไม่ค่อยนิ่ง
ทำให้อุปกรณ์ คอม ทีวี ดีวีดี เครื่องขยาย ปรินเตอร์ อีกหลายๆอย่าง เสียบ่อยมากๆ เครื่องอยู่ในประกัน
ส่งไปบริษัทเขาบอกเกิดจากไฟฟ้าตกบ่อย ผมเบื่อจนแทบจะย้ายบ้านหนี ปีนึงผมซ่อมหมดไปหลายหมื่น
พอได้ปลั๊กตัวนี้มาใช้แล้วเครื่องกลับไม่เสียเลย ตอนนี้ใช้รอบบ้านแล้ว 555
kitt
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 07:37:23 am »

พี่หมวดครับ เมื่อก่อนผมก็พึ่ง upsแหละครับ แต่ใช้ได้ไม่ถึง6เดือนสักที ไม่แบตพังก็เครื่องช็อต
ถ้าฟ้าผ่าลงใกล้ๆบ้านก็ไปก่อนเลยครับ ส่วนมากเขาเอามาใช้สำรองไฟเพื่อป้องกันข้อมูลหายตอนไฟดับครับ
เอามาต่อผ่านปลั๊กป้องกันไฟตก ใช้ควบคู่กันไปดีครับ
ผมหาทางแก้เรื่องไฟตกไฟเกินอยู่นาน เพราะร้านใกล้ๆบ้านปะยาง ซ่อมรถ อ็อซเหล็ก ไฟฟ้าเลยไม่ค่อยนิ่ง
ทำให้อุปกรณ์ คอม ทีวี ดีวีดี เครื่องขยาย ปรินเตอร์ อีกหลายๆอย่าง เสียบ่อยมากๆ เครื่องอยู่ในประกัน
ส่งไปบริษัทเขาบอกเกิดจากไฟฟ้าตกบ่อย ผมเบื่อจนแทบจะย้ายบ้านหนี ปีนึงผมซ่อมหมดไปหลายหมื่น
พอได้ปลั๊กตัวนี้มาใช้แล้วเครื่องกลับไม่เสียเลย ตอนนี้ใช้รอบบ้านแล้ว 555
เป็นเหมือนกันครับเดี๋ยวนี้เลิกใช้แล้ว แต่ TOSHINO ศสุดยอดจริงๆ ผมมีใช้ทุกห้องเลยเกือย 10 ตัวครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 07:47:27 am »

งั้นตัวเก่าไม่ต้องทิ้ง เอาตัวใหม่มาเพิ่มดีกว่า  เด๋วลองดูครับ

tonmcot
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 11:15:34 am »

ดีเลยครับ กำลังจะชื้อมาใช้อยู่เชียว
wrarin
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 12:55:10 pm »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ
SURIYA
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 02:34:07 pm »

มีประโยชน์มากครับ ท่าน jay ครับ มีอเเดปเตอร์ตัวใหนมาใช้กับ bigbond ได้บ้างครับที่ทนๆหน่อย จะได้เอามาสำรองไว้ไม่ขัดจังหวะในการรับชม ยิ่งบ้านผมห่างไกลความ  เ จ ริ ญ   
jay
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 03:47:28 pm »

มีประโยชน์มากครับ ท่าน jay ครับ มีอเเดปเตอร์ตัวใหนมาใช้กับ bigbond ได้บ้างครับที่ทนๆหน่อย จะได้เอามาสำรองไว้ไม่ขัดจังหวะในการรับชม ยิ่งบ้านผมห่างไกลความ  เ จ ริ ญ   
ถ้ามันเสียก็ใช้ของ ดรีมบ็อกซ์แทนได้ครับตัดสายเปลี่ยนเอา ซัพพลายคอมก็ใช้ได้ครับดัดแปลงนิดหน่อย
ทนดีด้วย มีหลายท่านโทรมาสั่งซื้อปลั๊กจากผม ผมไม่ได้ขายนะครับ แคแนะนำให้เท่านั้น ถามว่าปลั๊กหาซื้อได้ที่ไหน
ตามห้างดังๆครับท่าน
addy
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 03:58:06 pm »

ท่านเจ แถวบ้านผมการไฟฟ้าเคยปล่อยไฟผิดเฟสมาให้ซึ่งเกิน 220V ปรากฏว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าพังกันเป็นแถบๆ กว่าเค้าจะจ่ายเงินค่าเสียหายให้กับชาวบ้านที่นำเอาของไปซ่อมเองก็ปีนึงพอดี บ้านผมก็เป็นหนึ่งในบ้านที่ไม่รู้ว่าเค้ารับซ่อมให้ แอร์ที่บ้านผมสองตัวพังไป 1 อีกตัวที่มีเบรคเกอร์ ไม่พังแฮะ บ้านน้าผมฝั่งตรงข้ามเปิดพัดลมอยู่ควันขโมงเลยครับ บ้านที่เจอเจ้าหน้าที่ เค้าเอาไปซ่อมให้ฟรี บ้านผม และอีกหลายๆ หลังโชคร้าย ไม่มีคนอยู่บ้าน ก็ซวยไป พวก adaptor modem, hub พวกนี้ เสียทุกตัวครับ
jay
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 05:23:08 pm »

ท่านเจ แถวบ้านผมการไฟฟ้าเคยปล่อยไฟผิดเฟสมาให้ซึ่งเกิน 220V ปรากฏว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าพังกันเป็นแถบๆ กว่าเค้าจะจ่ายเงินค่าเสียหายให้กับชาวบ้านที่นำเอาของไปซ่อมเองก็ปีนึงพอดี บ้านผมก็เป็นหนึ่งในบ้านที่ไม่รู้ว่าเค้ารับซ่อมให้ แอร์ที่บ้านผมสองตัวพังไป 1 อีกตัวที่มีเบรคเกอร์ ไม่พังแฮะ บ้านน้าผมฝั่งตรงข้ามเปิดพัดลมอยู่ควันขโมงเลยครับ บ้านที่เจอเจ้าหน้าที่ เค้าเอาไปซ่อมให้ฟรี บ้านผม และอีกหลายๆ หลังโชคร้าย ไม่มีคนอยู่บ้าน ก็ซวยไป พวก adaptor modem, hub พวกนี้ เสียทุกตัวครับ
ผมเคยทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้าแรงสูงติดตั้งพวกหม้อแปลงจ่ายไฟให้โรงงานใหญ่ๆเป็นไฟ3เฟส พอมีความรู้อยู่บ้างครับ สาเหตุที่ไฟฟ้าเกินส่วนใหญ่เกิดจากสายดินบนสายแรงสูงขาดหรือหลวม ทำให้กระแสไฟเกิน จาก220vเป็น380vหรือมากกว่านั้นครับแล้วแต่กรณี ถ้าเกิอาการแบบนี้ให้รีบแจ้งที่ไฟฟ้า
และตรวจสอบเครื่องใช้ไฟฟ้าว่ามีอะไรเสียหายบ้าง แล้วทำบันทึกส่งให้ไฟฟ้าเพื่อรับผิดชอบของที่เสียหาย ถ้าไฟฟ้าบ่ายเบียงไม่รับผิดชอบให้แจ้งความเพื่อเรียกร้องค่าเสียหายได้ครับ เราใช้ไฟฟ้าต้องเสียค่าไฟ ไม่ได้ใช้ฟรี เขาจึงต้องรับผิดชอบครับ แถวชนบทเจอบ่อยแต่ชาวบ้านไม่ค่อยรู้ เลยปล่อยเลยตามเลย แต่ที่บ้านผมไม่ยอมครับ ให้ไฟฟ้าเอาไปซ่อมให้ ถ้าซ่อมไม่ได้ก็ซื้อใหม่มาแทน ของผมได้ของใหม่หมด(เพราะรู้จักกับช่างซ่อม บอกซ่อมให้เละเลย)แต่กว่าจะได้ก็เป็นปี เซ็งสุดๆ เอาเปรียบประชาชน
SURIYA
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2011, 06:42:33 pm »

ขอบคุณคุณครับท่าน jay จะหามาลองทำสำรองไว้
wp11
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 08:36:31 am »

ขอขอบคุณ คุณ jay  ที่ให้ความรู้ครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์