ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 03:54:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามถ้าจะเอาอาร์ดดิส Notebook มาใช้ใน PC นี่จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามถ้าจะเอาอาร์ดดิส Notebook มาใช้ใน PC นี่จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า  (อ่าน 1637 ครั้ง)
redbox
Support Member
*

« เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 06:48:15 am »

สอบถามถ้าจะเอาอาร์ดดิส Notebook มาใช้ใน PC นี่จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เพราะไปได้ขนาอ2.5นิ้วมาความจุ 1 TB เลยอยากมาเปลี่ยนใส่ใน PC ไม่ทราบว่ากินไฟเท่ากันไหม ใส่ไปนานๆจะพังไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

9phong
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 07:20:57 am »

ใช้ได้ครับใช้อยู่แต่ถ้าซื้อใหม่มาใช้ไม่คุ้มแพงกว่ามากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dutyfree
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 09:56:10 am »

ผมเคยทำงานซ่อมตู้ATM ให้แบงค์ HDD PC ในตู้ATM ก็เป็นแบบ2.5" ครับ
 HDD โน๊ตบุต 2.5" ความเร็วรอบต่ำกว่า HDD PC 3.5"
HDD ของ  N/B จะมีระบบป้องกันการสั่นสะเทือนได้ดีกว่าของ PC ครับ
redbox
Support Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 11:10:38 am »

ขอบคุณทุกคำตอบครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นว่าในตู้ ATM ใช้ HDD 2.5 ครับ

niruk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 02:17:02 pm »

น่าเสียดายซื้อ Box USB3 มาใส่น่าจะดีนะครับ เนื่องจาก Box USB3 ขนาด 2.5" ถูกกว่า 3.5" มาก
ถ้าใส่ PC ไปแล้ว ตอนอยากเอาออกมาใช้ มันยุ่งยากพอสมควร ถึง Ghost ไว้ ก็ไม่ง่าย

เป็นมุมมองของผมเท่านั้นนะครับ ผมมี 2.5" ลูกเล็กหลายลูก แต่ก็ติดอยู่ใน PC
เพราะค่าตัว Box USB3 3.5" แพง ไม่คุ้มค่าฮาร์ดิส แถมต้องใช้ไฟเลี้ยงอีก
pagonelim
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 04:55:31 pm »

ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา จะมีอยู่บ้างที่การอ่านเขียนข้อมูล อาจจะช้ากว่า 3.5 ครับ
dutyfree
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 09:04:27 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นว่าในตู้ ATM ใช้ HDD 2.5 ครับ
เพิ่มเติมครับ เฉพาะตู้รุ่นใหม่ และบางบริษัทครับ
TheGame
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, มกราคม 2014, 12:04:14 pm »

ทุกวันนี้เขาก็ใช้กันครับ แต่เป็น SSD(Solid State Drive) ที่นิยมใช้ในโน็ตบุ๊คในปัจจุบัน และก็เอามาใช้ใน pcด้วย

ข้อดีของ ssd คือ สามารถเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่า   กินไฟน้อยกว่า เสียงเงียบ

ส่วนข้อเสียคือ แพงครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์