ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 03:19:38 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  โอ้...ชีวิต....อนิจจัง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้...ชีวิต....อนิจจัง  (อ่าน 6618 ครั้ง)
chay_giff
Newbie
*

« เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 11:58:42 am »

ขอระบายความในใจเผื่อท่านใดจะช่วยได้บ้างครับ
              เรื่องราวอันรันทดเริ่มต้นมีอยู่ว่า ในช่วงกลางเดือนที่แล้วเป็นต้นมา
โดยปรกติแล้วผมจะใช้ของค่ายใหญ่ค่ายหนึ่งอยู่เป็นประจำ ซึ่งช่วงนี้อาการแปลกๆ
ได้เกิดขึ้นกับสองย่านนี้คือ 3600/H/26666 , 3480/H/29990 คือจะมีสองกรณีนี้เท่านั้น
  กรณีที่1.ทุกอย่างปกติสัญญานช่องอ่อนๆไทยจะมาหมดขั้นต่ำก็ 38ขึ้นไป BVN , Russia มาสิบกว่า
           ขึ้นไปแต่ก็ดูได้
  กรณีที่2.สองย่านที่แจ้งไว้ปรับยังไงก็ไม่ถึง 30 พอดูไปซักพักจะเกิดสำแดงอาการสัญญานอ่อนแผ๊บๆเลย
           ช่องต่างประเทศดูได้เป็นบางช่อง
              ผมลองทั้งปรับมุมเงย ปรับมุมส่าย หมุนLNB ดึงLNBเข้าออก เปลี่ยนLNB
ผลที่ออกมาคือสัญญานที่เครื่องMonitor กับหน้าReceiver ก็ยังเหมือนกันเปลี่ยน
Receiver ตัวใหม่ก็ยังเหมือนกันทั้งๆที่ต่อตรงๆจุดเดียวไม่ได้ผ่านอะไรเลย หน้าจานก็โล่ง
ไม่มีอะไรบัง สายที่ใช้ก็ยี่ห้อประจำที่ใช้อยู่ และในสายม้วนเดียวกันก็มีอาการของทั้งสองกรณี
จะว่ามีสัญญานรบกวนมาจากที่อื่นแล้วบ้านหลังอื่นที่อยู่ใกล้กันที่ผมเป็นคนติดตั้งให้ทำไมไม่เป็นอะไร
ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยใส่ใจเรื่องตั้งเสาให้ได้ฉากเพราะที่ผ่านมาก็ปรับหน้าจานแก้เอาก็ไม่มีปัญหา
ช่วงหลังๆผมก็เลยพยายามตั้งเสาให้ได้ฉากแต่ก็ยังมีอาการทั้งสองกรณีคือดีกับไม่ดีเกิดขึ้นเหมือนเดิม
จะว่าเครื่องMonitorผมมีปัญหาก็ไม่ใช่เพราะพอต่อไปReceiver สัญญานก็เท่ากัน
หรือสินค้าล๊อตนี้ที่ตกมาอยู่กับผมมันเป็นอะไรกันแน่
ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้โอกาสระบายความรันทด หรือท่านใดพอจะชี้แนะได้จะเป็นมหากุศล
เป็นอย่างยิ่ง ขอบคุณครับ

โอ้...ชีวิต....อนิจจัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ppza
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 12:05:58 pm »

ลองหาซื้อใช้สายที่เกรดดีๆ (ซีล 95 ใส้ทองแดงใหญ่)ตัดมาใช้ต่อกะมอนิเตอร์ซัก 4 เมตรลองดูก่อนครับ
ไม่ได้ก็  1.เปลี่ยนจาน
           2.เปลี่ยนหัวรับ ^^
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
montong
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 01:13:16 pm »

ลองเปลี่ยนยี้ห้อ LNB ดูครับ ผมเจอมาแล้วเป็นล็อตใหม่ของค่ายหนึ่งผมก็เลยเอาไปเครมหมดเลย 10 หัว ( จบ ) ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่
MZombies
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 03:02:09 pm »

ลองเปลี่ยนยี้ห้อ LNB ดูครับ ผมเจอมาแล้วเป็นล็อตใหม่ของค่ายหนึ่งผมก็เลยเอาไปเครมหมดเลย 10 หัว ( จบ ) ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่

LNB อีกหนึ่งเสียงครับ เปลี่ยนแล้ว รับชม ชิวๆ มาก
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 11:05:20 pm »

LNB อีกหนึ่งเสียงครับ เปลี่ยนแล้ว รับชม ชิวๆ มาก
อีกเสียงครับ ของผมเป็นที่ช่อง ๓ ครับ

s.kasuk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 07:32:26 am »

ครับอาการแบบนี้เคยเจอครับเป็นที่ LNB  มันเป็นอะไรที่เศร้าจริงๆๆ  เวลาเจอเป็นล็อต  เสียทั้งเวลาเสียหน้าลูกค้าด้วยครับ
montong
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 08:06:22 am »

ครับอาการแบบนี้เคยเจอครับเป็นที่ LNB  มันเป็นอะไรที่เศร้าจริงๆๆ  เวลาเจอเป็นล็อต  เสียทั้งเวลาเสียหน้าลูกค้าด้วยครับ
แม้นอีหลี
chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 12:16:42 pm »

ตอนที่มีปัญหาผมลองเปลี่ยนLNB ดูแล้วก็อาการเหมือนเดิมหรืออันที่เอาไปเปลี่ยน
ก็มีปัญหา ตอนนี้ผมลองเอาของที่เหลือในชุดที่สั่งมาพร้อมกันมาเช็คกับจาน
หน้าร้านปรากฏว่าปรกติหมดทั้งLNB,Receiver เลยจะเอากลับไปเปลี่ยนกับตัวที่มีปัญหา
ล๊อตนี้ผมสั่งมา 50 ชุดติดตั้งไปแล้ว 37 ชุด มีปัญหา 12 ชุดของเหลืออยู่ 13ชุดภาวนา
ว่าเปลี่ยนแล้วดี ถ้าไม่ดีจะลองเปลี่ยนจาน ถ้าเปลี่ยนจานแล้วยังไม่ดีชีวิตคงจะมีปัญหา
เป็นแน่แท้ครับทุกท่าน ผลเป็นเช่นไรจะมารายงานอีกทีครับ ขอบคุณครับ
mewma
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 02:51:28 pm »

สินค้าที่ไม่ได้มาตรฐานไม่น่าออกมาจากโรงงานได้ นะครับ อย่างงี้ช่างอย่างเราๆก็แย่สิ  ทั้งเสียเวลา เสียเงิน เสียความรู้สึก
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 07:52:51 pm »

ในระบบสายงานผลิต แทบจะไม่มีสินค้าใดที่จะ QC. ได้ครบทุกตัวครับ จะใช้วิธีสุ่มเช็คในการผลิตเป็นล็อตๆไป

kha
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 03:26:01 pm »

เจอที่ lnb เปลี่ยนมาก้อคงโดนล็อดเดิม ถ้าเปลียนเจ้าอื่นไม่น่าเจอ
nattawut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 07:41:23 pm »

มาโพสต์ตั้งชื่อกระทู้  โอ้...ชีวิต....อนิจจัง  ไม่ต้องตั้งถึงขนาดนี้ก็ได้
sakzaa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 11:08:52 pm »

มาโพสต์ตั้งชื่อกระทู้  โอ้...ชีวิต....อนิจจัง  ไม่ต้องตั้งถึงขนาดนี้ก็ได้
จริงครับท่าน nattawat
chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2011, 10:24:16 am »

เป็นที่LNB จริงๆครับเปลี่ยนใหม่ทั้งสิบสองตัวดีหมดเลยครับ
ตอนนี้ส่งเครมแล้วครับ แต่ก็เสียความรู้สึกนะครับที่เสียทั้งที
เสียที่ละสิบกว่าตัว ท่าจะได้เปลี่ยนเจ้าแล้วครับ ขอบคุณ
ทุกความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์