ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 03:41:29 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Openbox s9 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Openbox s9 ครับ  (อ่าน 3520 ครั้ง)
aoy2507
Special Member
*

« เมื่อ: 27, เมษายน 2013, 08:23:11 pm »

สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Openbox s9 ครับ ว่ารับได้เฉพาะ C-Band รับ V และ H ได้..
แต่ตั้งรับ KU ไม่ได้ ทั้งๆตั้งพอร์ต ก็ตามไดเซคแล้ว..ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, เมษายน 2013, 08:41:55 pm »

สอบถามเรื่องการรับสัญญาณ Openbox s9 ครับ ว่ารับได้เฉพาะ C-Band รับ V และ H ได้..
แต่ตั้งรับ KU ไม่ได้ ทั้งๆตั้งพอร์ต ก็ตามไดเซคแล้ว..ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ

อธิบาย ตามความเข้าใจของผม

เครื่องรับดาวเทียม จะรับสัญญาณ 950-2150 MHz  เท่านั้น  ไม่ได้แยก C หรือ KU
แต่การที่เครื่องรับสัญญาณ C หรือ KU ได้นั้น ก็เนื่องจากตัวเครื่องสร้างความถี่ 11300 หรือ 5150 หรือ 10600 หรือ 10750 เข้าไปหักล้างกับความถี่ที่รับเข้ามา
ผิดหรือถูกผมไม่แน่ใจ พอดีไม่ค่อยสบาย นึกเหตุผลได้เท่านี้

การวิเคราะห์หาต้นเหตุของปัญหาที่ดีที่สุด ก็คือ การกำจัด "ตัวแปร" ที่จะมีผลในการใช้งาน

หากเป็นผม ผมจะกำจัด..."multi"  "diseq" หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่น ไม่ว่า splitter หรือ อื่นใด ออกให้หมด
ก็จะเหลือ LNB+สายนำสัญญาณ และตัวเครื่อง เอาเท่านี้ ก็จะทราบแล้วว่า ต้นเหตุ คือ..............อะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Venus Trg
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, เมษายน 2013, 11:13:01 pm »

บอกหน่อยได้ไหม ? ว่าคุณใช้รับสัญญาณ KU Band ดาวเทียมดวงใด ใช้ LNBF แบบไหน ตั้งค่าเครื่องรับสัญญาณอย่างไร และต่อ DiSEq C อย่างไร ? ผมก็มี Openbox S9 เก็บอยู่ในกล่อง จะได้ถือโอกาสแกะกล่อง
เอาออกมาเล่นครับ ...
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 05:46:58 am »

อาการนี้ถ้าต่อ DisEqc นะเสียแน่นอนลองเปลี่ยนดู

aoy2507
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 08:53:41 am »

ขอบพระคุณหลายๆท่านร่วมกันเสนอแนะนะครับ..ขอให้ข้อมูลเพิ่มตามที่ท่านต้องการทราบ
1. ผมต่อ DiSEq 4x1 PSI
พอร์ต 1 ต่อ C-Band
พอร์ต 2 ต่อ KU 11300
พอร์ต 3 ต่อ NSS6 9750

ถ้าต่อตรง รับ KU ได้ปกติครับ

ผมมี S9 2 เครื่อง อีกเครื่องต่อแบบเดียวกันลง FW เหมือนกันทั้ง 2 เครื่อง
เครื่องโคลนดูได้ปกติ เครื่องแท้ดูได้เฉพาะ C-Band
บ้างท่านบอกให้เปลี่ยนจูนเนอร์ใหม่..ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหนครับ..
ขอขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28, เมษายน 2013, 10:21:38 am โดย aoy12 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Venus Trg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 11:52:38 am »

ต้องขออภัยด้วยครับ  แบบนี้ปัญหาอยู่ที่ตัวเครื่องแล้วล่ะครับ ไม่ใช่ท่านผู้ใช้ ...
aoy2507
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 12:35:07 pm »

ต้องขออภัยด้วยครับ  แบบนี้ปัญหาอยู่ที่ตัวเครื่องแล้วล่ะครับ ไม่ใช่ท่านผู้ใช้ ...
ถ้าเปลี่ยนกล่องจูนเนอร์..จะหายมัยครับท่าน..อาการนี้..
พอดีกำลังหา S9 เสียๆอยู่ครับ..
goods_buy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 01:03:38 pm »

ถ้าเปลี่ยนกล่องจูนเนอร์..จะหายมัยครับท่าน..อาการนี้..
พอดีกำลังหา S9 เสียๆอยู่ครับ..

ไม่น่าจะเสียที่ Tuner

ผมยังยืนยันคำแนะนำเดิม ๆ ครับ

การวิเคราะห์หาต้นเหตุของปัญหาที่ดีที่สุด ก็คือ การกำจัด "ตัวแปร" ที่จะมีผลในการใช้งาน

หากเป็นผม ผมจะกำจัด..."multi"  "diseq" หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่น ไม่ว่า splitter หรือ อื่นใด ออกให้หมด
ก็จะเหลือ LNB+สายนำสัญญาณ และตัวเครื่อง เอาเท่านี้ ก็จะทราบแล้วว่า ต้นเหตุ คือ..............อะไร

เพราะถ้าคุณทำตามคำแนะนำ ตัดตัวแปร แล้วรับได้  ทีนี้ คุณจะได้ตัดประเด็นเรื่อง Tuner เสียได้เลย
แล้วตัวที่น่าจะเป็นสาเหตุตัวต่อไป ก็คือ วงจรในส่วนของการส่งคำสั่ง diseq

aoy2507
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 03:08:23 pm »

ตัวที่น่าจะเป็นสาเหตุตัวต่อไป ก็คือ วงจรในส่วนของการส่งคำสั่ง diseq

ส่วนนี้มันอยู่ไหนของบอร์ดครับ...จะได้แก้ไขจุดนี้ก่อนครับ..
goods_buy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 03:48:58 pm »

ตัวที่น่าจะเป็นสาเหตุตัวต่อไป ก็คือ วงจรในส่วนของการส่งคำสั่ง diseq

ส่วนนี้มันอยู่ไหนของบอร์ดครับ...จะได้แก้ไขจุดนี้ก่อนครับ..

อยู่ข้าง ๆ  Tuner ครับ
น่าจะเป็น S9 ล็อตที่มีปัญหาเรื่องอุปกรณ์เกรดต่ำ
aoy2507
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 04:48:52 pm »

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆนะครับ..คงต้องต่อตรง..รับดาวดวงใดดวงหนึ่งครับ..
SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, เมษายน 2013, 11:14:30 am »

ลองใหม่ครับ
port 1.  thaicom 5 ku 11300
port 2.  thaicom 5 c 5150
port 3.  nss6 ku 10600 22k เปิด
ไม่เกี่ยวกับ tuner อยู่ที่การตั้งค่า DiSeqc sw เข้าใจการทำงานของ sw 22k  การ configuration receiver ในแต่ละรุ่นก็แตกต่างกันไป ทั้งหมดนี้ก็คือต้องมาจากประสพการณ์
aoy2507
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2013, 10:39:52 am »

ขอบพระคุณครับ..เดี๋ยวเอาออกมาลองใหม่ครับ..
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์