ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 09:16:30 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานแดง จะทำ DUO ด้วยก้านแบบฉบับบของทรู จะรับ NSS6 ย่าน Ver ได้ดีรึเปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานแดง จะทำ DUO ด้วยก้านแบบฉบับบของทรู จะรับ NSS6 ย่าน Ver ได้ดีรึเปล่าครับ  (อ่าน 2314 ครั้ง)
surachai_pal
Special Member
*

« เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 12:44:46 pm »

ที่บ้านมีจานทรูดูอยู่แล้ว ไม่ต้องการติดจานเพิ่ม หรือเดินสายเพิ่ม
กำลังคิดจะไปติด DUO ไว้ดู ช่วยตรุษจีน ตอนกลับ ตจว.
ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยครับ   
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PuysThekop
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 01:37:08 pm »

ตั้งรับ Nss6 ดาวหลัก แล้วดูโอ้ไทยคมครับ สัญญาณจะแรงทั้งคู่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pipat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 01:39:51 pm »

ตามท่าน PuysThekop ครับ ช่วงตั้ง LNB ก็ตรวจสอบย่าน VER-HOR ให้ได้ค่ากลางทั้งสองย่านครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 02:13:32 pm »

ผมรู้แต่ว่า  เพิ่งไปถอยจานแดงมา 4 ใบจากคุณที (SEMPE)  ซื้ออุปกรณ์จากคุณติ (Atisat) ....  ใจดีทั้งคู่
จะไปติดแยกจาน (์NSS6 ใช้ IPM HD Pro กับ Thaicom KU ใช้ GMM Z HD)  ให้เพื่อนที่ดอนเมือง 2 บ้าน  วันอาทิตย์นี้...

เพราะว่าช่างเก่าที่มาติดให้  ดูแล้วมีปัญหาสัญญาณมาอ่อน ช่อง HD ของ IPM ดูไม่ได้  จนหงุดหงิดพาลจะกระตื๊บจานทิ้ง  ก็เลยทำตามแบบผมคือ "แยกจาน" รับซะเลย ..... จบ ....  อีกอย่างทำเอาไว้รองรับ Digital TV ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้านี้....
tawat2521
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 03:41:31 pm »

ผมแถวดอนเมืองครับ .... แถวๆ ถนนสรณคมม์ ใช้ F3 NSS6 ช่องชัดมาครบครับ มีกระตุกเป็นบางวัน มีโมเสลเป็นบางครั้ง แต่โดยรวม OK ครับ ส่วนปลาทะเลกับตาดี ดูได้ทุกแนวทุกช่องครับ .............
kaikknd
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 03:52:10 pm »

ผมแถวดอนเมืองครับ .... แถวๆ ถนนสรณคมม์ ใช้ F3 NSS6 ช่องชัดมาครบครับ มีกระตุกเป็นบางวัน มีโมเสลเป็นบางครั้ง แต่โดยรวม OK ครับ ส่วนปลาทะเลกับตาดี ดูได้ทุกแนวทุกช่องครับ .............

NSS6ช่องชัดมาครบครับเหมือนกันครับ และมีโมเสก อยู่เรื่อยๆ นึกว่าเป็นคนเดียว รับตรงครับ
ดนัย
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 03:53:18 pm »

+1 จานหลัก NSS6 duo  thaicom
tawat2521
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 04:14:31 pm »

NSS6ช่องชัดมาครบครับเหมือนกันครับ และมีโมเสก อยู่เรื่อยๆ นึกว่าเป็นคนเดียว รับตรงครับ

อันนี้จาก F3 นะครับ แต่ไม่รู้ว่า Box IPM HD จะเป้นหรือเปล่า รอท่านที่ใช้งานจริง แนะนำดีกว่าครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 04:36:27 pm »

แบบคุณ tawat2521 .... ยังไง IPM HD Pro ก็มาครบครับ    เพราะรับตรง
แต่.... GMM Z HD จะมาครบหรือเปล่า ?   

เพราะบ้านเพื่อนผมอยู่ซอย Lotus Express หลังวัดไผ่เขียว ....   กับอีกคนโกสุมฯ 39 ....

พวกมีทั้ง IPM HD Pro กับ GMM Z HD.... แบบรักพี่-เสียดายน้องครับ... เลยต้องจัดเต็ม
"องศาที่เบี่ยง DUO คือพื้นที่จานที่หายไป"  ... แน่นอนครับ  สัญญาณต้องมี Drop .... ไม่มากก็น้อย....

สงสัยครับ.... รับ NSS6 ตรงๆ ทำไมความเข้มของสัญญาณได้น้อยกว่า 90% ครับ .... หรือเป็นปกติของเครื่อง Receiver รุ่นนี้...
ถาม.... เพราะผมไม่เคยใช้รุ่นนี้ครับ... Huh??  (ไม่ใช่คุณภาพของสัญญาณนะครับ)
tawat2521
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 04:57:15 pm »

แบบคุณ tawat2521 .... ยังไง IPM HD Pro ก็มาครบครับ    เพราะรับตรง
แต่.... GMM Z HD จะมาครบหรือเปล่า ?   

เพราะบ้านเพื่อนผมอยู่ซอย Lotus Express หลังวัดไผ่เขียว ....   กับอีกคนโกสุมฯ 39 ....

พวกมีทั้ง IPM HD Pro กับ GMM Z HD.... แบบรักพี่-เสียดายน้องครับ... เลยต้องจัดเต็ม
"องศาที่เบี่ยง DUO คือพื้นที่จานที่หายไป"  ... แน่นอนครับ  สัญญาณต้องมี Drop .... ไม่มากก็น้อย....

สงสัยครับ.... รับ NSS6 ตรงๆ ทำไมความเข้มของสัญญาณได้น้อยกว่า 90% ครับ .... หรือเป็นปกติของเครื่อง Receiver รุ่นนี้...
ถาม.... เพราะผมไม่เคยใช้รุ่นนี้ครับ... Huh??  (ไม่ใช่คุณภาพของสัญญาณนะครับ)

.... GMM Z HD จะมาครบหรือเปล่า ?

-- ลองเอาเครื่องเพื่อนมาเล่น สัญญาณมาครบครับ แต่สัญญาณอ่อนกว่าหน่อย แต่ทีชอบคือช่อง nat geo hd ที่อยากดูมาก ชัดกริบ แต่ f3 ไม่รู้ทำงัย

.... ส่วน รับ NSS6 ตรงๆ ทำไมความเข้มของสัญญาณได้น้อยกว่า 90% 

-- ตัว f3 ทีได้มาไม่ค่อยมั่นใจครับ เป็นมือสอง แต่ยังไม่เคยลองเอา ตัวเครื่องที่เป็นของ ipm โดยตรง มาลอง test สัญญาณ ว่างๆ จะลองหาตัวที่เป็นของ IPM มาลองดูว่าจะเป็นยังงัย
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 05:30:55 pm »

แถบความเข้มสัญญาณไม่จำเป็นครับ ว่าตัวเลขต้องเป็น 100 % อาจแค่ 40-50 % เพราะเป็นแค่ตัวชี้ว่า ต่อ LNB แล้ว หน้าจานตรงกับดาวเทียมแล้วเท่านั้น ท่านลองถอด LNB ออกแล้วดูว่ามีสัญญาณหรือไม่ บางเครื่องอาจมี 10 % บางเครื่องจะไม่มีแถบขึ้นมา

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์