ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 05:21:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอท่านเทพแนะนำ วิธีการอัพ sim4 ให้เป็น ota
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอท่านเทพแนะนำ วิธีการอัพ sim4 ให้เป็น ota  (อ่าน 3120 ครั้ง)
thanawat2
Sr. Member

« เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 12:53:09 pm »

รบกวนเหล่าท่านเทพแนะนำ วิธีการอัพ sim4 ให้เป็น ota  หน่อยครับ
อัพผ่านคอมได้ไหมครับ  ใช้สายแบบไหน  โปรแกรมอะไรที่ใช้   หาโหลดไฟล์อัพได้ที่ไหนครับและมีวิธีการใช้โปรแกรมยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ(มือใหม่)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเกาะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2010, 03:33:08 pm »

ผมไม่ใช่เทพนะครับ แต่เคยทำแค่นั้นเอง
คุณเข้าไปโหลดโปรแกรมที่เว็บของ infosat เลย ที่.infosats.com/download.php

1)โหลด "คู่มือการสังเกตุบอร์ด" มาอ่านก่อนครับ จะได้รู้ว่าบอร์ดของคุณรุ่นไหน
2)โหลดโปรแกรม "Zimple Box สำหรับ OTA software"
3)แตกไฟลืออกมาเป็นหน้าต่างโปรแกรมอัพเครื่อง
4)โหลดไฟล์ ota (เลือกจากการดูบอร์ดว่าเป็นแบบไหน  ซึ่งเดาว่าน่าจะเป็น small flash)

ขั้นตอนการอัพก็
1)เสียบสายอัพโหลด (ผมใช้สายPSI ใช้สายสีฟ้า)
2)เปิดโปรแกรม โดยกดดับเบิ้ลคลิกที่ Upgread.exe
3)กด Browse แล้วเลือก flash ที่เป็นนามสกุล .bin
4)กด next แล้วกดสวิทช์เปิดเครื่อง rec.  ระบบจะทำการเช็คข้อมูล
5)กด next อีกครั้งเพื่อเขียนข้อมูลใหม่
6)ถ้าอัพแค่เครื่องเดียวก็กด finish ได้เลยครับ

ไม่รู้ผมจะเขียนตกหล่นตรงไหนบ้างหรือเปล่านะครับ แต่ขั้นตอนก็ประมาณนี้แหละครับ
ที่สำคัญคือ ควรอ่านคู่มือดูให้ดีก่อนนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ลองดู
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 05:31:27 am »

Big Flash ดาวโหลดได้จากที่ใดครับ ผมหายังไม่เจอ
parada
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2010, 08:39:28 am »

ได้ข่าวว่ากำลังเขียนโปรแกรมอยู่
คงจะได้ใช้ประมาณสิ้นปีหรือต้นปีหน้าครับ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2010, 05:16:19 am »

ผมไม่ใช่เทพนะครับ แต่เคยทำแค่นั้นเอง
คุณเข้าไปโหลดโปรแกรมที่เว็บของ infosat เลย ที่.infosats.com/download.php

1)โหลด "คู่มือการสังเกตุบอร์ด" มาอ่านก่อนครับ จะได้รู้ว่าบอร์ดของคุณรุ่นไหน
2)โหลดโปรแกรม "Zimple Box สำหรับ OTA software"
3)แตกไฟลืออกมาเป็นหน้าต่างโปรแกรมอัพเครื่อง
4)โหลดไฟล์ ota (เลือกจากการดูบอร์ดว่าเป็นแบบไหน  ซึ่งเดาว่าน่าจะเป็น small flash)

ขั้นตอนการอัพก็
1)เสียบสายอัพโหลด (ผมใช้สายPSI ใช้สายสีฟ้า)
2)เปิดโปรแกรม โดยกดดับเบิ้ลคลิกที่ Upgread.exe
3)กด Browse แล้วเลือก flash ที่เป็นนามสกุล .bin
4)กด next แล้วกดสวิทช์เปิดเครื่อง rec.  ระบบจะทำการเช็คข้อมูล
5)กด next อีกครั้งเพื่อเขียนข้อมูลใหม่
6)ถ้าอัพแค่เครื่องเดียวก็กด finish ได้เลยครับ

ไม่รู้ผมจะเขียนตกหล่นตรงไหนบ้างหรือเปล่านะครับ แต่ขั้นตอนก็ประมาณนี้แหละครับ
ที่สำคัญคือ ควรอ่านคู่มือดูให้ดีก่อนนะครับ
เหมือนกับเห็นภาพเลยครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์