ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 02:13:44 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รีโมทกล่องgmm
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีโมทกล่องgmm  (อ่าน 1822 ครั้ง)
dutyfree
Special Member
*

« เมื่อ: 21, มกราคม 2014, 06:08:41 pm »

รีโมท กล่องGMM Smart ้เอามาใช้กับกับ GMM HD ได้หรือมั้ยครับ ใส่bisskeyทีไร รู้สึกอยากจะค้อนทุบหลายทีแล้ว
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Firstie
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มกราคม 2014, 06:53:09 pm »

อารมณ์เดียวกันเลยครับ ฮ่าฮ่า

แทบเอารีโมทติดเครื่องรับเลย กดก็ยาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
scone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, มกราคม 2014, 07:05:21 am »

รีโมท กล่องGMM Smart ้เอามาใช้กับกับ GMM HD ได้หรือมั้ยครับ ใส่bisskeyทีไร รู้สึกอยากจะค้อนทุบหลายทีแล้ว
ขอบคุณครับ

**กดปุ่มแล้วจะสั่งมั่วไปหมด ไม่ตรงกับคำสั่งที่เราเลือกกด**
สรุปว่าเอารีโมทของกล่อง GMM Smart มาใช้กับกล่อง GMM Z HD ไม่ได้ (กดแล้วรับรู้ แต่สั่งมั่วไม่ตรงกับปุ่มที่เลือกกด)

หมายเหตุ.ผมเคยอ่านๆในบอร์ด เห็นมีบางท่านบอกว่าซื้อกล่อง GMM Z HD ล๊อตใหม่รีโมทกดใช้งานได้ดี แต่ผมโทรฯไปถาม
ที่บริษัทฯเขา ว่าที่มีคนบอกมาแบบนี้จริงไหม? เขาก็ชี้แจงว่าไม่จริง ถ้าเป็นกล่อง GMM Z HD ถึงตอนนี้ไม่ว่าล๊อตไหน เก่าใหม่อย่างไร
กล่องและรีโมทก็เป็นแบบเดียวกัน คือไม่มีการพัฒนาอะไรให้แตกต่างกันเลย (และถ้าท่านไหนเคยโทรฯไปก็จะเห็นว่าก่อนจะมีการพูดคุยกัน
เขาจะบอกว่า มีการบันทึกเสียงสนทนาไว้เพื่อเป็นข้อมูล ผมเลยฝากบอกว่าให้ปรับปรุงแก้ไขตัวรีโมทใหม่หน่อย ลูกค้าไม่ค่อยถูกใจ เพราะ
กดแล้วตอบสนองยาก และช้า)

niruk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, มกราคม 2014, 09:37:49 am »

ของผมซื้อมาจาก เฮียติ ได้ 2-3 เดือนแล้ว ใช้ได้ปกตินะครับ ผมอาจจะดวงดี

ขอเล่าประสพการณ์เรื่องรีโมทหน่อยนะครับ เคยเจอกับตัวเครื่องนึง
ตอนนั้นซื้อ Orton403 มาจาก IT Word ก่อนเป็น 24Shop ในปัจจุบัน
เจอปัญหาอย่างนี้แหละครับ กดติดยากมาก ต้องอยู่ในจุดของมันจริงๆถึงจะติด
หาข้อมูลว่ามีไครเป็นอย่างเราไหม ก็ไม่มี โทรถามร้านก็ไม่มีอาการ
ผมทนใช้อยู่อย่างนั้นแหละครับเป็นปีๆ เนื่องจากเครื่องประกัน 1 ปี และขายไม่ออก

พอดีได้สายรีโมทของเครื่อง s12 เลยคิดว่าไหนๆไอ้เครื่องนี้ก็หมดประกันแล้ว
เดี๋ยวบัดกี ต่อ IR รีโมท เพิ่มเลยดูสิ เปิดเครื่องดูปรากฎว่าตัว IR รีโมท มันเบี้ยว
เลยบิดกลับให้มันตรง แค่นั้นแหละครับ ใช้ได้ปกติเลย กดตรงไหนก็ติด

เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ ไม่แนะนำให้ไปแกะเครื่อง ยกเว้นเครื่องที่หมดประกันแล้ว
ไครมีอาการ ลองแกะเล่นดูได้  ต้องยอมรับ QC จีนไม่ค่อยดีเท่าไหร่
scone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, มกราคม 2014, 10:20:58 am »

ขอบคุณที่เข้ามาบอกครับ

เจ้าของกระทู้อยากรู้เรื่อง (เอารีโมทของ GMM Smart มาใช้กับกล่อง GMM Z HD ได้ไหม?)
ผมเข้ามาอ่านแล้วพอดีที่บ้านผมมีเครื่องทั้งสองรุ่นนี้อยู่ เลยนำมาทดลองกดดู มีข้อสังเกตุว่า ถ้าใช้รีโมทของ GMM Smart นำมากดที่กล่อง
GMM Z HD มันตอบสนองดีเลยครับ ไม่ได้กดยากเย็นแบบรีโมทของ GMM Z HD ของมันเอง เพียงแต่กดแล้วมันมั่ว เช่นกดปุ่ม ลดเสียง
ก็กลายเป็นกดเลข 5 กดเร่งเสียงก็กลายเป็น กด Info มั่วไปหมด แต่ตอบสนองดี แสดงว่าสำหรับเครื่องผม หรืออาจรวมไปถึงเครื่องอื่นๆ คงไม่ได้เกี่ยวกับตัวรับรู้รีโมทที่กล่องไม่ตรง หรือไม่ดี

และมีอีกข้อสังเกตุ คือปกติถ้าไม่ใช่รีโมทของเครื่องเอง ส่วนมากจะกดแล้วเฉย คือไม่ตอบสนอง แต่นี่ผมว่าคงจะใช้ค่าความถี่ใน
การสั่งงานรีโมท ค่าเดียวกัน เพียงการวางปุ่มคำสั่งใช้งานในไม่ตรงกัน เลยกดแล้วมั่ว

dutyfree
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, มกราคม 2014, 12:41:14 pm »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์