ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 08:06:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เรียนรู้ตัวต่อ 3 ทาง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนรู้ตัวต่อ 3 ทาง  (อ่าน 2510 ครั้ง)
kamat
Hero Member

« เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 10:19:38 pm »

ผมไปทำให้ลูกค้าวันนี้ ต่อจากจุดแรกพ่วงไปจุดที่สอง โดยเอา re จากจุดแรกไปจุดสอง สัญญาณบ้างช่องไม่ได้แถมสัญญาณไม่ดีเลย ผู้รู้ช่วยแจ้งให้รู้บ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่างสอยดาว
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 05:32:24 am »

ต่อแบบไหนใช้สวิทอะไรต่อ สายยาวเท่าไร ให้ข้อมูลรายละเอียดหน่อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 07:11:11 am »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ อย่างนี้ครับ สายจากหัว LNBF PSI X2  2 OUT ดูอิสระ VH/VH จุดที่ 1 เข้าบ้านลูกค้าที่ผมทำ จุดที่ 2 ต่อเข้าบ้านแม่ของลูกค้า ใช้สายจุดละ 30 ม.

1. ไม่มีสวิตอะไรตัดต่อ ใช้จาน psi 5 ฟุต

2. เอาตัวต่อ 3 ทางมาเชื่อม สาย RG6U จุดที่ 1 ลงจากเพดานมาเข้า RE นอกห้องนอน

3. สาย RG6U จุดที่ 2 ต่อเข้าไปในห้องนอน

4. ใช้  RE S7 PSI ตัวเดี่ยว ยกไปในห้องนอนสัญญาณมาแค่ช่อง psi , gungcartoon ยกออกมาข้างนอก ก็เป็นเช่นกัน พอถอดสาที่เชื่อมเข้าไปในห้องนอน สัญญาณก็มาปกติครับ แก้ไขยับไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

khejme
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 08:20:08 am »

เพิ่ม muti 4x4 อีกตัวหนึ่งเพื่อที่จะดูแบบอิสระได้ 4 เครื่องครับ
kamat
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 08:51:38 am »

http://www..com/product/product.detail.php?&cat=63&id=224

ใช้ตัวตามลิงค์นี้ได้หรือเปล่าครับ คือ ดูอีกจุดหนึ่งแต่ใช้เครื่องเดียวยกไป ยกมา

เด็กเมืองกาญจน์
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 09:52:47 am »

ตัวแยก 3 ทางที่ว่ามา ไม่ควรใช้อย่างยิ่งครับ  ส่วนอื่นๆ ตามคำแนะนำเลยครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 12:36:00 pm »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ แต่คิดว่าท่านมีหัวแอล 2 ขั้วจะต่อกับเครื่องรับ 2 เครื่องความจริงมันก้อต่อได้เลยนี่ครับ ถ้าต่อมากกว่า 2 จุดค่อยซื้อมัลติสวิทซ์มาต่ออีกที แต่ตอนนี้ต่อแค่ 2 จุด ไม่ต้องใช้เจ้าตัวต่อ 3 ทางเลยนี่ครับ
kamat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 02:32:59 pm »

ทำได้แล้วครับ ผมใช้ power pass 2 way psi ไปเชื่อม แล้วดูได้ปกติครับ ลูกค้าดีใจมากแล้วเขาก็จ่ายค่าแรงมาแล้วด้วยครับ ขอขอบคุณทุกความคิดดี ๆ ครับ อ้อ...ผมแกน AUTO เจอช่องใหม่มาประมาณ สาม สี่ ช่อง มีช่อง สาระแน ด้วย

ขอตอบคุณ satellite home : ผมใช้จานเดียว ใช้ LNBF C 2 OUT VH/VH ดูได้สองหลังคาเรือน บ้านคุณแม่ กับบ้านคุณลูกดูได้อิสระปกติ
แต่บ้านคุณลูกอยากเข้าไปดูในห้องนอนด้วย ผมก็แนะนำให้ที่แรกต่อ 3 ทาง พอผมไปทำให้สัญญาณมันไม่ตัดเหมือนมันช๊อกกันเนี้ยแหละ ดูไม่ได้ในห้องนอน แล้วผมก็ได้ความคิดจากสมาชิกท่านอื่นในบอรด์ ผมก็ทำอย่างที่ผมกล่าวข้างต้นนะครับ คงเข้าใจนะครับผม ขอบคุณนะครับที่แสดงความคิดเห็น

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์