ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, พฤษภาคม 2024, 02:53:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานฟิก 8 ฟุต ดู 4 เครื่อง ต่อผ่าน Multiswitch 2x4 อย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานฟิก 8 ฟุต ดู 4 เครื่อง ต่อผ่าน Multiswitch 2x4 อย่างไรครับ  (อ่าน 9211 ครั้ง)
kai1504
Sr. Member

« เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 03:08:38 pm »

ใช้ ku รับ nss6 และ c-band รับไทยคม  โดยต่อผ่าน Multiswitch เพื่อดูทีวี 4 เครื่อง
โดยต่อ Ku Lnb V 13/14v และ ต่อ Lnb C-ban H 17/18v ลองกลับขั้วกลับไปกลับมาแล้ว
เวลาดูไทยคม จะดูได้ไม่ครบช่อง และ ku ก็จะดูได้บางช่อง  สอบถามช่างของอินโฟได้รับคำตอบว่า
Multiswitch 2x4 ใช้ไม่ได้ ต้อง Multiswitch 4x4 แบบ มีไฟเลี้ยง Multiswitch ด้วย
แล้วช่างของอินโฟยังบอกว่า Multiswitch 4x4 ที่ไม่มีไฟเลี้ยง ใช้ไม่ได้

1 ทำให้สงสัยว่าแล้วเข้าทำ Multiswitch 2x4 แบบไม่มีไฟเลี้ยงมาให้ใช้ ในกรณีไหนบ้าง
2 Multiswitch 2x4 ที่ไม่มีไฟเลี้ยงของผมใช้งานได้หรือไม่ ถ้าใช้ได้ ต้องต่ออย่างไร
3 ผมต้องใช้ Multiswitch4x4 ที่มีไฟเลี้ยงใช่หรือไม่ และจะต่อไว้ที่จาน หรือต่อไว้ในบ้าน ขอทราบวิธีต่อ Multiswitch ด้วย
4 มือใหม่ทำอะไรดูมันยากไปเสียหมด ทุกวันนี้ก็เข้าแต่บอร์ดดาวเทียมล้วนๆ ข้อมูลต่างๆทั้งอ่านทั้งเซฟทั้งพิมพ์เป็นเล่มก็ยังไม่เข้าใจมากนัก/ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 03:32:13 pm »

สุดยอดเลยครับมีจานแปดฟุต  อย่าไปขายนะครับ  บ้านใหนมีจานนี้ เท่จริงๆแสดงถึงความเก๋า

ให้พยามตั่งจานต่ำๆ ไว้ เวลาหัดทำดูโอ้ จะได้สนุกสนาน รับได้หลายดวง แล้วจะได้ภาคภูมิใจตัวเอง

ถ้าจะดู 4 จุด เป็นอิสระต่อกัน  สิ่งแรก ต้องใช้หัว LNB ทั้ง ซีแบรน และ KU แบรน เป็นแบบสองขั้ว ครับ คือ V /H   อันนี้เป็นข้อบังคับเลยครับทางด้านเทคนิค

ผมเดาว่าตอนนี้ คุณมีเคยูแบบขั้วเดียว  และ ซีแบรนแบบขัวเดียวใช่มั๊ยครับ

เดี๋ยวมีผู้มาตอบให้อีกครับ ปัญหาแบบนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 03:56:40 pm »

ว่างๆอยู่มาช่วยตอบ

ทำให้สงสัยว่าแล้วเข้าทำ Multiswitch 2x4 แบบไม่มีไฟเลี้ยงมาให้ใช้ ในกรณีไหนบ้าง+++++++++แบบมีไฟเลี้ยง สามารถเดินสายได้ยาวขึ้นครับ ต่างกันแค่นี้  Multiswitch 2x4  ที่นิยมกันก็ไม่ต้องมีไฟเลี้ยงก็เพียงพอการใช้งานทั้วไป

2 Multiswitch 2x4 ที่ไม่มีไฟเลี้ยงของผมใช้งานได้หรือไม่ ถ้าใช้ได้ ต้องต่ออย่างไร+++++++ใช้ได้เลยครับ  ถ้าเป็นดาวเทียม ดวงเดียวต่อขั้ว V/H ก็มารถดูได้อิสระครบทุกช่อง ทั้งสี่จุด   แต่ถ้า ต่อ สำหรับดูดาวเทียมสองดวง แล้ว จะไม่สามารถดูได้อิสระทั้งสี่จุดครบทุกช่อง จะดูได้แนวเดียวกัน

วิธีต่อ
http://www.thaisat.co.th/ms2401.html

3 ผมต้องใช้ Multiswitch4x4 ที่มีไฟเลี้ยงใช่หรือไม่ และจะต่อไว้ที่จาน หรือต่อไว้ในบ้าน ขอทราบวิธีต่อ Multiswitch ด้วย++++++++++จะซื้อแบบมีไฟเลี้ยงหรือไม่มีไฟเลี้ยงก็ได้ครับ แต่ช่างส่วนมากนิยมมีแบบไฟเลี้ยง ถ้าต่อแล้ว ดูได้ครบทุกจุดทุกช่องความถี่ ก็ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงเก็บหม้อแปลงไว้  แต่ถ้าดูไม่ครบทุกช่องเพราะบางช่องสัญญาณอ่อน ก็ใช้ไฟเลี้ยง  ดังนั้นคนซื้อก็เลยตัดสินซื้อแบบมีไฟเลี้ยงเผื่อไว้ก่อนครับ
การต่อมัลติสวิท ต่อไว้ในบ้านดีที่สุด เอาไว้ซ่อมบำรุงรักษาได้ง่ายครับ เอาไว้ตรงกลางๆที่แยกสี่จุดนั้นแหละครับ

4 มือใหม่ทำอะไรดูมันยากไปเสียหมด ทุกวันนี้ก็เข้าแต่บอร์ดดาวเทียมล้วนๆ ข้อมูลต่างๆทั้งอ่านทั้งเซฟทั้งพิมพ์เป็นเล่มก็ยังไม่เข้าใจมากนัก/ขอบคุณ มากครับ+5555เหมือนผมเลยครับ ผมก็มาเรียนรู้ในนี้แหละทุกวันนี้ก็มาเอาความรู้ใหม่ๆในนี้แหละคอเดียวกัน

เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆมาตอบให้อีกครับ
e20cup
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 08:42:07 pm »

มีทางเดียวแล้วครับ ไม่มีทางเลือก
ต้องใช้ 4 x 4  แบบมีไฟเลี้ยง ตามที่เขาบอก  เพราะต่อหลาย เครื่อง 
ส่วน หัว LNB  ของ C band  ต้องใช้แบบแยก V H
วิธีต่อ ก็ดูบนกล่องครับ  เข้าหัวให้ตรงไฟ
asome
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2010, 10:10:19 pm »

....ลองดูครับ....
a
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 06:53:56 am »

d2r4s psi
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 09:36:29 am »

ขอขอบคุณทุกท่านมากที่ให้คำแนะนำครับ  ด้วยความเคารพนะครับในทางเทคนิค อยากสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงว่า
หากผมเปลี่ยน LNB C-band ที่แยก V และ H แล้ว  แล้วก็ผมเอาสัญญาณ C-Band มาเข้า ที่ LNB1 และ LNB2
ของ DISEqC 2X1 แล้วเอาสัญาณจาก RCV ของ DISEqC 2X1 มาเข้าที่ LNB H  ของ Multiswitch 4x2
จะมีภาพหรือไม่ครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านมี DISEqC 2X1 INFOSAT อยู่ จะได้ ไม่ต้องซื้อ Multiswitch 4x4 ที่มีไฟเลี้ยง
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 09:41:54 am »

d2r4s psi

ที่แรกผมก็จะซื้อ d2r4s psi มาใช้ แต่ไปอ่านจากหลายๆบอร์ดมา มีหลายท่านแนะนำว่า ไม่ควรใช้ d2r4s psi ตัวนี้ร่วมกับยี่ห้ออื่นๆ
ซึ่งผมยอมรับว่าไม่มีประสพการณ์การใช้งานอุปกรณ์ต่างยี่ห้อ หรือยังไม่ทราบว่ายี่ห้อไหนดีที่สุด เพราะเพิ่งมาหัดติดตั้งจานดาวเทียมครับ
asome
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 06:46:57 am »

...ที่บ้านผมใช้ iDea chan มาประมณเกือบ 2 ปีแล้ว...ก็ยังปกติดีครับ...ทำผ่านมัลติสวิตซ์เข้า 2 จาน ออก 4 เครื่อง ดูอิสระ..ไม่มีกระตุกครับ...แต่ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยลองครับผม...
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 04:19:32 pm »

เมื่อวันอาทิตย์ไปเดินคลองถมมา ก็เห็นมีร้านขายจานดาวเทียมอยู่ร้านนึง ก็ซื้อ D2R-4s ราคา 500 บาท พร้อม LNB 2 Out put ราคา 600 บาท
ของPSI  ด้วยความใจร้อนประกอบกับไม่รู้ราคามาก่อนว่าราคาเท่าไร มาดูในเน็ทถึงได้รู้ว่า ซื้อของแพงไป ถือว่าเป็นบทเรียนสำหรับช่างมือใหม่อย่างผม
 มาถึงบ้านก็ทำขายึดใหม่ประกอบ ติดตั้งดูได้หมดแล้วทั้งแนว v&h ก็ถือว่าได้ความรู้และประสพกาณ์ว่าถ้าติดหัวรับตั้งแต่สองหัวขึ้นไปต้องใช้
Multiswitch 4x4 ไม่ใช่ 4x2  อย่างที่ซื้อมาผิด นี่และเด็กหัดใหม่ มันก็ทิ่มผิดทิ่งถูกเป็นของะรรมดา  เอ๊ยะยังงัยนี่.............
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์