ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:19:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะติดจานแต่ไม่มีความรู้เรื่องคุณภาพของจานและเครื่องรับสัญญาณ ขอคำแนะนำครับ^^
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดจานแต่ไม่มีความรู้เรื่องคุณภาพของจานและเครื่องรับสัญญาณ ขอคำแนะนำครับ^^  (อ่าน 6463 ครั้ง)
MMM
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 04:20:59 pm »

คือผมกำลังจะติดจานดาวเทียมที่ กทม.ครับ  ผมอยากได้แบบว่าช่อง 3 5 7 9 NBT. ชัดแจ๋ว ฝนตก ลมแรง ก็ยังดูได้ มีความทนทานในการใช้งานหนักๆ ค้นหา หรืออัพเดท ช่องเร็ว ส่วนเรื่องช่องที่แถมมา ก็ทั่วๆไป กรีนชาเนล เอ๊กแซก ประมาณนี้ ผมติด 2 จุดอิสระ อะครับ

ผมเลยได้ติดต่อกับตัวแทนจำหน่าย(ฟอมสีม่วงๆ การันตี100% แถวพระราม2)แห่งหนึ่ง เค้าแนะนำผมมา 2 รุ่น คือ
        1. จานDynasat 5.5 ฟุต+เครื่องรับ IPM Clear.
        2.จานDynasat 5.5 ฟุต+เครื่องรับ dynasat number1 mini gold.
ผมอยากทราบว่ารุ่นไหนมีคุณภาพ ดีกว่ากันครับ แบบว่าเรื่องของความทนทาน เรื่องของการค้นหาสัญญาณ ข้อดีข้อเสีย อะครับ

เรื่องการค้นหาช่องใหม่ ค้นหาสัญญาณ ของ dynasat number1 mini gold.นี้ใช้ระบบ OTA หรือว่าใช้ระบบ BLID SEARCH อะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 04:53:36 pm »

อ่านเยอะๆครับแล้วจะรู้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kim
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 05:36:07 pm »

ขอจัดชุดให้ครับ  จาน1.90ซม.ไทยแซท+LNB-C2 ไทยแซท+เครื่องรับQ-SAT รุ่น Q-PRO+สายคอมสโคบ
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 06:06:46 pm »

ขอจัดชุดให้ครับ  จาน1.90ซม.ไทยแซท+LNB-C2 ไทยแซท+เครื่องรับQ-SAT รุ่น Q-PRO+สายคอมสโคบ
  5f ก็พอมั้งครับ 190 หลับตาปรับยังงัยก็เข้า
addy
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 06:11:38 pm »

เท่าที่ทราบถ้าทนลมดีเค้าว่า Thaisat แข็งแรง
ถ้าเอาแบบฝนตกหนักๆ ก็ดูได้ ก็ต้องระบบ Cband ซึ่งก็คือจานดำขนาด 5 ฟุตทั่วๆ ไป
ถ้าติดตั้งเองได้ Cband ลงทุนประมาณ 1500 สำหรับหัวเดี่ยว เครื่องเดียว สำหรับสองจุดแยกซื้อหัวคู่ และซื้อเครื่องรับเพิ่มอีก 1 ตัว
ถ้าดูแค่ช่องที่ว่า จาน 5 ฟุตเหลือเฟือ
แต่ถ้ามีบอลโลก จออาจมืดได้เวลาถ่ายทอดสด
เรื่องการปรับคลื่นความถี่ ก็เหมือนๆ กันครับ หาดูใน net ได้เลย ข้อมูลเยอะแยะ
smallbee
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 06:22:17 pm »

ส้ม+ดำ จบข่าว
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2011, 07:00:36 pm »

เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงตัวเอง ตอนที่ไม่รู้อะไรสักอย่าง เครียดมากๆ
phumin
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 08:49:44 am »

พื้นฐานของระบบดาวเทียม คือการให้บริการ แต่ถ้าบริการใหน ติดระดับเกรดเอ เขาก็ต้องล็อคธรรมดา

จานดำต่างๆที่เขาล็อครายการที่น่าสนใจ ก็สมควรที่เขาจะทำครับ เพราะว่าธุรกิจ(คำนี้กันกินไปทุกสิ่งแล้ว)  ถ้าจะไม่ให้มีปัญหาจากการติดตั้งดาวเทียมตามมา แนะนำให้ใช้ระบบ KU ดีกว่า ส่วนรายใหนเจ้าใหนดีหรือเหมาะสมกับตนเอง(ค่าใช้จ่าย) ก็พิจารณาจากเว็บของเขาได้ครับ

ส่วนกระผมตอนนี้ จานดำ(5ฟุต)หันไปปาลาป้าดูโอวินาแซท  จาน 60 ซม.ดู nss6 ดูโอไทคม(Ku) Reciver IPM801 แต่โทรทัศน์ยังเป็น 21 นิ้วแบบสมัยก่อน (10 ปีที่ผ่านมา  ไม่มีเงินซื้อและยังใช้ได้ดี)

ก็ลองพิจารณาครับผม
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 09:09:01 am »

คือผมกำลังจะติดจานดาวเทียมที่ กทม.ครับ  ผมอยากได้แบบว่าช่อง 3 5 7 9 NBT. ชัดแจ๋ว ฝนตก ลมแรง ก็ยังดูได้ มีความทนทานในการใช้งานหนักๆ ค้นหา หรืออัพเดท ช่องเร็ว ส่วนเรื่องช่องที่แถมมา ก็ทั่วๆไป กรีนชาเนล เอ๊กแซก ประมาณนี้ ผมติด 2 จุดอิสระ อะครับ

ผมเลยได้ติดต่อกับตัวแทนจำหน่าย(ฟอมสีม่วงๆ การันตี100% แถวพระราม2)แห่งหนึ่ง เค้าแนะนำผมมา 2 รุ่น คือ
        1. จานDynasat 5.5 ฟุต+เครื่องรับ IPM Clear.
        2.จานDynasat 5.5 ฟุต+เครื่องรับ dynasat number1 mini gold.
ผมอยากทราบว่ารุ่นไหนมีคุณภาพ ดีกว่ากันครับ แบบว่าเรื่องของความทนทาน เรื่องของการค้นหาสัญญาณ ข้อดีข้อเสีย อะครับ

เรื่องการค้นหาช่องใหม่ ค้นหาสัญญาณ ของ dynasat number1 mini gold.นี้ใช้ระบบ OTA หรือว่าใช้ระบบ BLID SEARCH อะครับ

เครื่องรับดาวเทียมไดน่าใช้ OTA ครับ ไม่ต้อง BLIND อีกต่อไปแล้ว ขอขอบคุณ..
click
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 10:02:48 am »

AZ BOX  เลยท่าน......สีสวย  จาน30เซนต์.....ดูได้ตั้ง200ช่อง 

MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 10:05:30 am »

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ คำแนะนำดีๆในกระทู้นี้นะคร้าบบบบ ขอบคุณครับ ^^
momote
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 10:55:24 am »

IPM clear เหมาะสำหรับรับชมช่องรายการของ IPM ดาวเทียม Nss6 ku มากกว่ารับช่องฟรีไทยคม c band
ถ้ารับรายการช่องฟรี ไทยคม C band  ใช้เครื่อง dynasat ดีกว่าครับ  แถมราคาถุกกว่าด้วย
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 11:03:12 am »

ขอบคุณมากๆ ครับ ^^
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2011, 10:02:33 pm »

ถามจริงๆ คุณ MMM อ่านคำแนะนำของแต่ละคน แล้วเข้าใจทั้งหมดเลยหรือ

ก็เข้าใจบ้างอะครับ เพราะผมรวมข้อมูล หลายเวบบอดอะครับ. ตอนนี้ตัดสินใจนัดติดเรียบร้อยแล้วครับ
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะคร้าบบบ ^^
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2011, 02:07:54 pm »

ถามจริงๆ คุณ MMM อ่านคำแนะนำของแต่ละคน แล้วเข้าใจทั้งหมดเลยหรือ

ก็เข้าใจบ้างอะครับ เพราะผมรวมข้อมูล หลายเวบบอดอะครับ. ตอนนี้ตัดสินใจนัดติดเรียบร้อยแล้วครับ
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะคร้าบบบ ^^

ผสมเรียบรอยครับ จบด้วย จานDynasat 5.5 ฟุต + IPM Clear เป็น DUO ครับ ^^
จุดประสงที่เลือกอันนี้เพราะว่า เวลาถ่ายบอลโคปา บอลยูโร ดาวเทียม C-band มักจะเจอปัญหาลิขสิทธฺิ์ ต้อง BISS อะครับ ผมก็เลย ต้องหันกลับไปมองเจ้าตัว IPM Clear อีกครั้งนึง เพราะอย่างน้อย ช่องฟรีทีวีที่ถ่ายกีฬา ดูไม่ได้ในดวง C-band ก็ยังสามารถเลือกไปดูช่องฟรีทีวีของ ipm Ku-band ได้อะครับ

ขอขอบคุณมากๆ นะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ และก็ต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ในบอดด้วยนะครับ ที่ผมชอบถามวกไปวนมาอะครับ ^^
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2011, 11:16:35 am »

ก็ถือว่าคุณ หาข้อมูลได้ดีพอสมควร
การดูรายการบางอย่างไม่ได้ จะเป็นปัญหาของผู้ใช้จานดาวเทียม จะมีตลอดและจะมากขึ้นเรื่อยๆ
กรณี จานดำ ซีแบนด์ ที่ดูไม่ได้เพราะสัญญาณปกติจะกว้าง เขาเลยใช้วิธีเข้ารหัส ถ้าผู้ใช้ จานดำ รวมพลังเรียกร้องให้แก้ปัญหาจริงจัง สถานีก็คงหาวิธีการอื่นที่ไม่ทำให้ จานดำ เดือดร้อน เช่น ลดบีมสัญญาณลง
แต่ จานดำ ไม่รวมตัวกัน สถานีเขาก็นึกว่า ไม่เดือดร้อน ก็ จบเห่
ส่วน เคยู ก็ใช่ว่าจะได้ดูแน่นอนเสมอไป ถ้าเจ้าของเขาไม่เอามาก็ เสร็จเหมือนกัน เช่น จานเหลือง ดีทีวี เป็นต้น
ก็ขอให้ IPM ไม่เป็นเช่น จานเหลือง ก็แล้วกัน

ขอบคุณมากนะครับ คุณTOP ^^
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2011, 04:19:01 pm »

ก็ถือว่าคุณ หาข้อมูลได้ดีพอสมควร
การดูรายการบางอย่างไม่ได้ จะเป็นปัญหาของผู้ใช้จานดาวเทียม จะมีตลอดและจะมากขึ้นเรื่อยๆ
กรณี จานดำ ซีแบนด์ ที่ดูไม่ได้เพราะสัญญาณปกติจะกว้าง เขาเลยใช้วิธีเข้ารหัส ถ้าผู้ใช้ จานดำ รวมพลังเรียกร้องให้แก้ปัญหาจริงจัง สถานีก็คงหาวิธีการอื่นที่ไม่ทำให้ จานดำ เดือดร้อน เช่น ลดบีมสัญญาณลง
แต่ จานดำ ไม่รวมตัวกัน สถานีเขาก็นึกว่า ไม่เดือดร้อน ก็ จบเห่
ส่วน เคยู ก็ใช่ว่าจะได้ดูแน่นอนเสมอไป ถ้าเจ้าของเขาไม่เอามาก็ เสร็จเหมือนกัน เช่น จานเหลือง ดีทีวี เป็นต้น
ก็ขอให้ IPM ไม่เป็นเช่น จานเหลือง ก็แล้วกัน

ผมมีหนวดกุ้งสำรองไว้แล้วครับคุณ TOP ^^ ขอบคุณมากนะคร้าบบบบ
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2011, 07:46:17 pm »

ถือว่า เตรียมการไว้ล่วงหน้า ดีมาก 
ตอนนี้ผมกำลังพยายามหาวิธีการ ทำอย่างไร ที่สถานีจะไม่เข้ารหัส ระบบ ซี แบนด์ เพื่อที่ผู้ใช้จานดำ ส่วนใหญ่ จะได้ไม่ต้องกลับมาใช้แผงอากาศหรือหนวดกุ้ง อีก
แต่ไม่น่าเชื่อ สุดจะยากเลย เหตุเพราะไม่ได้รับความร่วมมือจากผู้ใช้ จานดำ เท่าที่ควร

ผมเอาใจช่วยนะครับพี่ สู้ๆครับ ^^
MMM
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2011, 01:17:39 pm »

เมื่อเช้า ช่อง 9 ถ่ายทอดสดบอล 20 ปีชิงแชมป์โลก ถ้าคุณใช้ ยี่ห้ออื่น ก็ จบเห่ แล้ว เห็นกันชัดๆเลยใช่ไหม

ก็ถือว่าเลือกได้ถูกใจ แบฉิวเฉียดจริงๆครับ ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์