ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 02:20:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผลการทดสอบเครื่องรับกับจานKUขณะฝนตก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบเครื่องรับกับจานKUขณะฝนตก  (อ่าน 5556 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 09:24:12 pm »

วันนี้ฝนตกตลอดวันเลยเอาเครื่องรับหลายยี่ห้อมาทดลองดูสัญญาณช่วงฝนตก ได้ผลดังนี้ครับ
จานที่ใช้ทดสอบหน้าจาน 75ซม ตั้งรับดาว nss6 ดูโอ Thaicom ku เครื่องรับที่ใช้
1. supernat 2010 hd  (ซื้อต่อจากเพื่อนสมาชิกหน้าซื้อขาย)
2. เครื่องรับ ipm801 (เครื่องใช้งานมา4ปี)
3. เครื่องรับ DTV กล่องดำ(เครื่องใหม่แกะกล่อง)
ทดลองช่วงฝนตก รินๆ(ไม่แรง) ดูได้ทั้ง3ยี่ห้อ แต่ipmมีกระตุกบ้าง อีก2ตัวดูได้สบาย
ช่วงฝนตกปานกลาง ipmไปก่อนเลย  แต่ DTV ยังพอดูได้ supernat ผ่านฉลุย ไม่มีกระตุกหรือค้างให้เห็น  ช่วงฝนตกหนัก เหลือแต่ supernat ที่ยังดูได้แบบผ่านตลอด
 ทดสอบความแรงก่อนฝนตก dtv ได้ 83 ipm ได้65 supernat ได้60
ช่วงฝนตกหนัก dtv รับได้25-33 ipm ได้22-30 ส่วน supernat ได้40-53
ซึ่ง สัญญาณลดลงแต่ไม่มาก (ตัวsupernatผมใช้การ์ดเทาแดงทดสอบ)
 ความคิดเห็นส่วนตัวผม คิดว่าเจ้า supernat มันสามารถรับสัญญาณอ่อนๆได้ดีกว่าเครื่องรับทั่วไป
เพราะก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ ipm801หาสัญญาณ ดาวMeasat3 หาสัญญาณครึ่งวันไม่เจอ
แต่พอได้ supernat ตัวนี้มาเลยลองอีก แกว่งหน้าจานไม่ถึง5นาทีก็เจอเลย (เคยโพสไว้ในกระทู้ที่ผ่านมา)
ปล.ผมอาจเล่าเรื่องยาวไปบ้าง แต่อยากขอรับฟังความคิดเห็นของท่านอื่นๆบ้าง แนะนำหรือติชมได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 09:43:54 pm »

แหมเครื่องที่ใช้การ์ดดูได้อยู่แล้วคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 09:45:39 pm »

ดีครับ ถือว่าเล่าประสบการณ์โดยตรง เพื่อสมาชิกที่ไม่ทราบ จะได้รับข้อมูลที่เป็นจริง เพราะลองด้วยตนเอง จะได้ตัดสินใจถูก ในการเลือกซื้อเครื่องรับ มาใช้งานให้เหมาะกับแต่ละท่าน
oad_
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 10:22:57 pm »

คุณภาพ(Qaulity)IPM ถ้าเป็นเข็มไมล์(เกจ์)จะแข็งครับ ถ้าเทียบกับรีฯทั่วไป
phot9724
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 10:50:26 pm »

ดีครับ ถือว่าเล่าประสบการณ์โดยตรง เพื่อสมาชิกที่ไม่ทราบครับ-แนวคิดใหม่ดีครับ

jangsat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2010, 11:48:21 pm »

ดีมากครับ เป็นนักทดลองที่เยี่ยมยอดครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 12:43:21 am »

เยี่ยมครับ จะค่อยตามอ่านการทดสอบต่อไปครับ ขอบคุณมากๆ ถอย DM800 มาเเล้วนะครับ ขอบคุณท่านพี่มากๆที่ช่วยรับ Supernet ไปดูเเลเเทนกระผม
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 08:30:12 am »

เยี่ยมครับ จะค่อยตามอ่านการทดสอบต่อไปครับ ขอบคุณมากๆ ถอย DM800 มาเเล้วนะครับ ขอบคุณท่านพี่มากๆที่ช่วยรับ Supernet ไปดูเเลเเทนกระผม
ตัวที่เอามาโดยรวมถือว่าใช้งานได้ดีครับไม่มีกระตุกหรือค้างให้กวนใจ ตอนนี้ก็จัดการซื้อเราเตอร์แบบใส่
ซิมในตัวมาใช้ สบายขึ้นเยอะเลย เสียดายตอนที่เปิดเครื่องใหม่ ถ้าต่อช่องHDมันจะมีเสียงแตกออกลำโพงทีวี
แต่ถ้าต่องช่องAV ใช้งานได้ปรกติ เสียงดังตอนเปิดเครื่องไม่มี ชอบตรงที่รับสัญญาณอ่อนๆได้ดี สมกับราคา
ว่าแต่ 800HD ลองใช้แล้วเป็นไงบ้าง เบื่อเมื่อไหร่บอกนะครับ จะเอามาดูแลอย่างดี
ผมซื้อขายกับ คุณ aastro แล้วรู้สึกสบายใจดี ขายให้แล้วยังคอยหาข้อมูลมาแนะนำให้ตลอด ดีจริงๆ นับถือครับ
aastro
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 10:13:18 am »

เเรกๆที่ได้เครื่อง DM800 มาก็ งง อยู่พักใหญ่ๆเลยครับ กดไปกดมาจนจอมืด แฟลซผ่าน สาย Null modem รออยู่ ชั่วโมงกว่าๆ (หากใช้เเลนจะเร็วกว่านี้เยอะ)ตอนนี้ก็ดูได้ดีเเละ ผมก็ซื้อเราเตอร์สามจี แบบเสียบซิมมาใช้เหมือนกัน สะดวกดีครับ DM500s ที่เคยจับมันทุกวันเดี่ยวนี้ไม่เปิดเลยอ่ะ PPLINK ก็เก็บใส่กล่องไว้เรียบร้อย ได้ใหม่ลืมเก่าไงไม่รู้เนี้ย
lertpong
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 10:50:47 am »

ผมก็ทดสอบเหมือนกัน   สุปว่าช่องของipmไปก่อนเพื่อนเลย  ในขณะที่ dtv  samart ยังดูได้ปกติ 
aastro
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 01:00:54 pm »

จากที่เคยลองกับเครื่อง Dm500s ลองกะไทยคม จานแดงตกหนักจริงๆถึงจะหายครับเวลาปกติเเล้วฟ้าโปร่งค่า SNR ที่ปรับได้ความถี่ 12438 อยู่ที่ 94 % ลองสลับไปใช้จานดำ ขนาด 227 ซม ที่ผมฝั่งหัวเคยูเอาไว้ในหัวซีแบน (จ้างเขากลึงหัว LNB )เอาไว้ กลับดูได้ครับในขณะฝนตกหนักจริงๆ เเต่สัญญาณจะไม่ค่อยค่อยเเรง เเต่ถือว่าแก้ขัดได้ครับ
kied
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 01:20:33 pm »

จากที่เคยลองกับเครื่อง Dm500s ลองกะไทยคม จานแดงตกหนักจริงๆถึงจะหายครับเวลาปกติเเล้วฟ้าโปร่งค่า SNR ที่ปรับได้ความถี่ 12438 อยู่ที่ 94 % ลองสลับไปใช้จานดำ ขนาด 227 ซม ที่ผมฝั่งหัวเคยูเอาไว้ในหัวซีแบน (จ้างเขากลึงหัว LNB )เอาไว้ กลับดูได้ครับในขณะฝนตกหนักจริงๆ เเต่สัญญาณจะไม่ค่อยค่อยเเรง เเต่ถือว่าแก้ขัดได้ครับ

แสดงว่าจูนนเนอร์ 500S ก็รับสัญญาณใช้ได้เหมือนกันนะเนี่ย แล้วของ 800HD เป็นไงมั่งคับ ?
kiat88
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 04:48:32 pm »

ผมก็เพ่งจะได้มาวันนี้เองครับ 800 hd เเต่ไม่ค่อยกล้าจะไปกดเล่นอะไรมากครับกลัวจอมืดเดียวให้เลยเสาร็-อาทิตยํไปก่อนกลัวอดดูบอล
ohm.amp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 07:50:19 pm »

รับเรื่องสัญญาณอ่อนกว่าเพื่อนของipm จะแจ้งพร้อมกับเอกสารในหัวข้อเรื่องนี้ให้ผู้ใหญ่ใน ipm รับทราบครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์