ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:13:55 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความรู้เรื่อง F3 ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง F3 ครับ  (อ่าน 3249 ครั้ง)
prawit p.
Sr. Member

« เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 08:48:26 am »

พอดีได้เครื่อง F3 มือสองมา ก็ใช้ได้ปกติดี แต่ตอนนี้เมื่อดูไปนานๆ เครื่องจะชอบขึ้น"เข้าระหัส"
แต่ถ้าปิดเปิดใหม่ก็จะดูได้เหมือนเดิม ดูไปอีก ก็จะขึ้น "เข้าระหัส"อีก เน็ตก็ปกตินะครับ
ผมใช้ FW ตัวล่าสุด
ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร และอยากทราบว่ามันต้องแก้ไขยังไงครับ
ขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
superpoo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 09:02:23 am »

น่าจะเป็นที่บ้านเ่ช่านะครับ  ยิ่งถ้าเป็น mgcamd ถ้าบ้านล่ม แล้วมันต้องบู๊ตเครื่องใหม่ถึงจะดูได้ครับ

แนะนำให้หาบ้านที่แข็งแรงกว่านี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 09:42:26 am »

พอดีได้เครื่อง F3 มือสองมา ก็ใช้ได้ปกติดี แต่ตอนนี้เมื่อดูไปนานๆ เครื่องจะชอบขึ้น"เข้าระหัส"
แต่ถ้าปิดเปิดใหม่ก็จะดูได้เหมือนเดิม ดูไปอีก ก็จะขึ้น "เข้าระหัส"อีก เน็ตก็ปกตินะครับ
ผมใช้ FW ตัวล่าสุด
ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร และอยากทราบว่ามันต้องแก้ไขยังไงครับ
ขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณ

1.ตรวจสอบข้อมูลในเครื่อง และลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นเช่น...........nonet ทั้งหลาย (หากใช้บ้านเช่า ควรลบ nonet ออก)
ซึ่งก็คือไฟล์ constant.cw และ softcam.key

2. ตรวจสอบบ้านเช่า
iceza50
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 09:54:19 am »

เครื่องนี้จะเป็นพวก Hi-So นะครับ

มีฉันต้องไม่มีเค้า อะไรประมาณนั้น

บ้านเช่า ไม่ค่อยถูกกันกับพวก Nonet

ถ้าอยู่รวมกัน ก็ดูไม่ได้เป็นบางครั้ง

บางทีบ้านเช่ามีปัญหา มันก็ไม่ยอมเข้าไปใช้ nonet

ต้องรีบูทใหม่ อย่างที่พี่ข้างบนบอก
dhanoo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 10:09:29 am »

f3 มีปัญหาตรงบ้านเช่าครับ คือต้องเลือก ระหว่าง cccamd หรือ mgcamd อย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าใช้ 2 อย่างร่วมกัน เครื่องมันจะเลือก cccamd ก่อน ในส่วน mgcamd  มันจะเรียกใช้ที่หลัง ซึ่งช้ามาก หรือบางที่ต้องบู๊ดเครื่องใหม่ mgcamd ถึงจะมา ถ้าจะใช้บ้านเช่าให้เลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง ส่วนอื่นดีครับ บ้านผมใช้ 3 เครื่อง ถ้ามีอะไรใหม่ ๆ เข้ามา ก็อัพเครื่องเดียวเสร็จแล้วก็ใช้ แฟลชไดร้ซ์ ดูดไปแก้ไขอีก 2 เครื่อง จบ
x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 11:09:12 am »

แล้วถ้าดูแบบโนเนตมีอาการแบบนี้หรือปล่าว ลองถอดสายแลนออกดูว่ามีอาการไหม
จะได้แยกปัญหาออก
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 12:11:17 pm »

ผมใส่ไว้ครบถ้วนหมดเลย ตามนี้เลยครับ
โนเน็ต บ้านเช่าทั้ง 2 ระบบ รักพี่เสียดายน้อง จับปลาสองมือ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเย็นนี้ต้องไปเลือกแล้วครับ
leksuk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 07:22:38 pm »

ของผมรับได้หมดครับ โนเน็ท บิทคีย์ บ้ายเช่า ทั้ง MGCAMD CCcam ไม่เจอปัญหาเครื่องจะเลือกเองครับ ถ้าระบบไหนดูไม่ได้ จะหาระบบที่ดูได้
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 08:29:49 pm »

ของผมรับได้หมดครับ โนเน็ท บิทคีย์ บ้ายเช่า ทั้ง MGCAMD CCcam ไม่เจอปัญหาเครื่องจะเลือกเองครับ ถ้าระบบไหนดูไม่ได้ จะหาระบบที่ดูได้
ใช้ fw ตัวไหนครับ ชี้ช่องด้วย ขอบคุณครับ
leksuk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 09:06:41 pm »

ใช้ fw ตัวไหนครับ ชี้ช่องด้วย ขอบคุณครับ
ผมใช้ตัวนี้ครับไม่มีไฟล์เรียงช่องนะครับ สำรองข้อมูลไว้ก่อนลงครับ
http://www.yojiatech.com/a/Support/Download/Skybox_F3/2012/1120/259.html
goods_buy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 10:57:32 pm »

เครื่องของคุณ ใช้ firmware ตัวเดียวกับที่ คุณ leksuk แล้วครับ
ไม่มีความจำเป็นต้องอัพ firmware ให้เสียเวลาอีกครับ
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2012, 11:29:12 am »

เครื่องของคุณ ใช้ firmware ตัวเดียวกับที่ คุณ leksuk แล้วครับ
ไม่มีความจำเป็นต้องอัพ firmware ให้เสียเวลาอีกครับ
[/quote]
ขอบคุณมากครับท่าน goods_buy
ยังไม่ได้ส่ง s10 ไปให้ท่านซ่อมเลยครับ(อัพ fw แล้วเปิดไม่ติด ใช้ rs232 อัพไม่ได้)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์