ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, พฤษภาคม 2024, 03:57:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ  (อ่าน 2476 ครั้ง)
areenuwat
Newbie
*

« เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 10:53:10 am »

ผมมีจาน 1.5 lnb 1หัว เครื่องรับมี s7 กับ o2 ถ้าผมซื้อเครื่องรับ IPM 801 มา จะดูช่องรายการของ IPM ได้หรือเปล่าครับ แล้วต้องติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ  แล้วถ้ารับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องตัวนี้ หรือตัวไหนดีครับ ที่จะรับได้ แล้วถ้าจะรับ 2 ดาวที่ว่านี้ ผมต้องติดจานเพิ่มอีก ๅใบ ใช่ไหมครับ แล้วจานต้องเป็นแบบไหนแล้ว ใช้หัว lnb แบบไหนดีครับ ต้องทำ duo ด้วยหรืดเปล่าครับ รบกวนถามหน่อยครับ  เพื่อนผมบอกมาหลายวันแล้วแต่ผมยังงงงงอยู่นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 11:09:06 am »

ผมมีจาน 1.5 lnb 1หัว เครื่องรับมี s7 กับ o2 ถ้าผมซื้อเครื่องรับ IPM 801 มา จะดูช่องรายการของ IPM ได้หรือเปล่าครับ แล้วต้องติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ  แล้วถ้ารับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องตัวนี้ หรือตัวไหนดีครับ ที่จะรับได้ แล้วถ้าจะรับ 2 ดาวที่ว่านี้ ผมต้องติดจานเพิ่มอีก ๅใบ ใช่ไหมครับ แล้วจานต้องเป็นแบบไหนแล้ว ใช้หัว lnb แบบไหนดีครับ ต้องทำ duo ด้วยหรืดเปล่าครับ รบกวนถามหน่อยครับ  เพื่อนผมบอกมาหลายวันแล้วแต่ผมยังงงงงอยู่นะครับ
ประการที่1 ถ้าจะประหยัดก็ใช้วิธีduoเอาครับ ซื้อlnb kuแบบuniversal มา1ห้วและขาจับ 1อัน ไดเสค4x1 1อัน โดยใช้ร่วมกับจานเดิม         ประการที่2ซื้อจานku ขนาด75 cm.มา1จานพร้อมหัวku universal 1หัว ไดเสค 4x1 1อัน  ถ้าอยากรับดาวyamal202 หรือดาวpalapa d จะต้องติดตั้งจานเพิ่มอีกดาวล่ะจาน ไม่สามารถทำการduoได้หัวlnbก็ใช้หัวlnb c band ทั่วๆไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

chai@chan
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 11:12:00 am »

1.เพิ่มหัวรับku ใช้แขวนทำduo กับจานดำที่มีแ้ล้ว
2.จะรับ palapa ชื้อจานและ lnb อีกหนึ่งชุด แนะนำ 6-7 ฟุตขึ้น
3. จะรับ ยมบาล  ชื้อจานและ lnb อีกหนึ่งชุด  ต้องมีแผ่น เบกาไลร์อีกแผ่นนะ
อย่าลืมตัวตัดต่อด้วยหละ  ลองดูครับ
dusit101
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2010, 11:15:24 am »

อ้างถึง... ผมมีจาน 1.5 lnb 1หัว เครื่องรับมี s7 กับ o2 ถ้าผมซื้อเครื่องรับ IPM 801 มา จะดูช่องรายการของ IPM ได้หรือเปล่าครับ แล้วต้องติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ  แล้วถ้ารับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องตัวนี้ หรือตัวไหนดีครับ ที่จะรับได้ แล้วถ้าจะรับ 2 ดาวที่ว่านี้ ผมต้องติดจานเพิ่มอีก ๅใบ ใช่ไหมครับ แล้วจานต้องเป็นแบบไหนแล้ว ใช้หัว lnb แบบไหนดีครับ ต้องทำ duo ด้วยหรืดเปล่าครับ รบกวนถามหน่อยครับ  เพื่อนผมบอกมาหลายวันแล้วแต่ผมยังงงงงอยู่นะครับ
ตอบ..1.ถ้าจะรับช่องของ  IPM  ท่านต้องเพิ่ม lnb uni ทำดูโอดาว NSS6 เพราะเค้าส่งในระบบ KU band วิธีดูจากกระทู้เก่ามีเยอะแยะครับ จาน1.5 ทำได้สบาย
ตอบ...2.ถ้าจะรับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องรับตัวนี้ได้เลย แต่ท่านต้องเพิ่มอีก 2 จาน ถ้าเป็นปาลาป้า  หน้าจานควรเป็น 1.7 หรือ 5.5 ขี้นไป สัญญาณถึงจะแรงและรับได้ทุก tp / และถ้าเป็นยาเมล202 ต้องใสแผ่นแบคาไลท์ หรือแผ่นพลาสติกขนาดกว้าง4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว หนาครึ่งเซน รายละเอียดูจากกระทู้เก่า เค้าอธิบายวิธีทำไว้ตั้งหลายกระทู้ครับ
..ตอบเพิ่มเติม ถ้าถามเรื่องคีย์ดูบอลหลังไมค์ครับ หรือดูจากกระทู้เก่าเด้อ ..แจ่มก่อ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2010, 11:08:03 am »

อ้างถึง... ผมมีจาน 1.5 lnb 1หัว เครื่องรับมี s7 กับ o2 ถ้าผมซื้อเครื่องรับ IPM 801 มา จะดูช่องรายการของ IPM ได้หรือเปล่าครับ แล้วต้องติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ  แล้วถ้ารับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องตัวนี้ หรือตัวไหนดีครับ ที่จะรับได้ แล้วถ้าจะรับ 2 ดาวที่ว่านี้ ผมต้องติดจานเพิ่มอีก ๅใบ ใช่ไหมครับ แล้วจานต้องเป็นแบบไหนแล้ว ใช้หัว lnb แบบไหนดีครับ ต้องทำ duo ด้วยหรืดเปล่าครับ รบกวนถามหน่อยครับ  เพื่อนผมบอกมาหลายวันแล้วแต่ผมยังงงงงอยู่นะครับ
ตอบ..1.ถ้าจะรับช่องของ  IPM  ท่านต้องเพิ่ม lnb uni ทำดูโอดาว NSS6 เพราะเค้าส่งในระบบ KU band วิธีดูจากกระทู้เก่ามีเยอะแยะครับ จาน1.5 ทำได้สบาย
ตอบ...2.ถ้าจะรับ yamal กับ palapa ใช้เครื่องรับตัวนี้ได้เลย แต่ท่านต้องเพิ่มอีก 2 จาน ถ้าเป็นปาลาป้า  หน้าจานควรเป็น 1.7 หรือ 5.5 ขี้นไป สัญญาณถึงจะแรงและรับได้ทุก tp / และถ้าเป็นยาเมล202 ต้องใสแผ่นแบคาไลท์ หรือแผ่นพลาสติกขนาดกว้าง4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว หนาครึ่งเซน รายละเอียดูจากกระทู้เก่า เค้าอธิบายวิธีทำไว้ตั้งหลายกระทู้ครับ
..ตอบเพิ่มเติม ถ้าถามเรื่องคีย์ดูบอลหลังไมค์ครับ หรือดูจากกระทู้เก่าเด้อ ..แจ่มก่อ
อ้างถึงคำตอบข้อที่ 2 ครับ
แผ่นพลาสติกที่บอกขนาดกว้าง 4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว นั้น ผิดนะครับ 4 นิ้วจะเท่ากับ 10 เซ็นติเมตร 6 นิ้วจะเท่ากับ 15 เซ็นติเมตรครับ (คงไม่มีกระบอก LNBF ใดๆ ที่โตขนาดนี้นะครับคุณ dusit101) ควรตรวจสอบหน่วยที่ถูกต้องก่อนแจ้งบอกเพื่อนสมาชิกนะครับ
ขอขอบคุณในการรับคำชี้แนะครับ

dusit101
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2010, 09:51:29 am »

แก้ไขจากข้อความ ..แผ่นพลาสติกขนาดกว้าง4 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว ....เปลี่ยนจากนิ้วเป็นเซนติเมตร. กว้าง4 cm ยาว 6cm.ขอโทษมา ณ.ที่ด้วย
                                                 ปล.ต้องขอบคุณดาวดวงใหม่ของวงโคจร ที่แจ้งทวงติงเข้ามา ขอบคุณ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์