ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:54:04 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องNull Modem หรือ RS232 ตกลงมีกี่รูครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องNull Modem หรือ RS232 ตกลงมีกี่รูครับ  (อ่าน 21686 ครั้ง)
caribean
Newbie
*

« เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 08:45:28 pm »

ผมซื้อสายNull Modem หรือ RS232 มา ไม่ทราบว่าซื้อมาถูกหรือไม่ ซึ่งทั้ง2ด้านของสายมีรูตัวเมีย9รูเท่ากัน ผมเอาไปเสียบหลังเครื่องดรีมบ๊อกซื่งมี9รูเหมือนกันสามารถเสียบได้ไม่มีปัญหา ส่วนสายอีกด้านที่จะต้องต่อเสียบด้านหลังNotebookไม่สามารถเสียบได้เพราะหลังเครื่องNotebook มี15รู ลองเปลี่ยนไปเสียบต่อเครื่องPC ก็มี15รูเหมือนกัน ผมเลยไม่แน่ใจว่า ที่ถูกต้องสายมีลักษณะอย่างไร รบกวนเพื่อนช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ
รูปภาพที่ผมซื้อมาครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
3659
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 09:32:02 pm »

สาย null modem ใช้ หัว db9 จึงมี 9 รูครับ

ส่วนสายที่มี 15 รูนั้นคือ db15 หรือ หัว vga ใช้ต่อกับจอคอมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
caribean
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 09:48:33 pm »

รบกวนอีกครั้งครับ ตามรูปที่ผมซื้อมานี่ ผมจะต้องซื้อเพิ่มคือตัวแปลงUSB ที่มารองรับ DB9(9รู)ใช่หรือไม่ครับ ไม่ทราบว่าสายNull ModemหรือRS232นี่ มีแบบด้านหนึ่งเป็นDB9(9รู) และอีกด้านหนึ่งเป็นDB15(15รูหรือหัวVGA) มีทำขายหรือไม่ครับ และที่เพื่อนๆสมาชิกคนอื่นหามาใช้เป็นแบบไหนกันครับอยากทราบจริงๆ เพราะผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเริ่มใช้DBไม่นานมานี้เองครับ
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 11:25:22 pm »

สาย null modem ใช้ หัว db9 จึงมี 9 รูครับ

ส่วนสายที่มี 15 รูนั้นคือ db15 หรือ หัว vga ใช้ต่อกับจอคอมครับ

จากข้อความด้านบนนี้เขาบอกไว้ชัดเจนแล้วว่า db15 เอาไว้ต่อกับจอคอมพิวเตอร์
ถ้า caribean อยากให้ notebook พังก็ไปหาสายอย่างที่คุณต้องการมาต่อจาก
DB9 - DB15 รับลองว่า notebook ได้พังเพราะความอยากรู้แน่ ๆ
3659
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 07:53:41 am »

รบกวนอีกครั้งครับ ตามรูปที่ผมซื้อมานี่ ผมจะต้องซื้อเพิ่มคือตัวแปลงUSB ที่มารองรับ DB9(9รู)ใช่หรือไม่ครับ
ใช่ครับ

ด้านหนึ่งจะเป็น usb อีกด้านจะเป็น rs232 แบบเต้ารับ(ไม่รู้ว่าจริงๆมันรียกว่าอะไรนะ)
3659
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 08:02:34 am »

น่าจะเป็นตัวนี้มากกว่านะ

หุหุ มือใหม่เหมือนกันครับเพิ่งศึกษาได้เดือนเดียว
rang
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 05:26:38 pm »

สายNull Modem ที่หัวจะมี 9 รูครับ เป็นหัว rs232 ทั้ง 2 หัว ใช้ได้ทั้ง 2 อย่างดังในภาพที่ลงครับ
ซื้อมาใช้กับ bd หรือเปล่าครับ สายNull Modem ที่ใช้กับ db ใช้เพียง 3 เส้นเองครับ
ซื้อหัว DB9 ตัวเมียพร้อมฝาปิด 2 ตัวมาบัดกรีเองก็ได้ ตามร้านขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์
มีขาย สายก็หาจากสายคีย์บอร์ดเก่าๆที่เสียแล้วก็ได้ครับ ขาที่ใช้บัดกรีคือ
ขา 2 - 3
    3 - 2
    5 - 5
ส่วนถ้าเอามาใช้กับ notebook ต้องใช้สายแปลง จาก usb เป็น rs232 ครับ เพราะที่  notebook ไม่มีที่
เสียบหัว rs232 และต้องลงโปรแกรมก่อนนะครับ   notebook ถึงจะมองเห็น
thekop14
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 06:22:51 pm »

สายNull Modem ที่หัวจะมี 9 รูครับ เป็นหัว rs232 ทั้ง 2 หัว ใช้ได้ทั้ง 2 อย่างดังในภาพที่ลงครับ
ซื้อมาใช้กับ bd หรือเปล่าครับ สายNull Modem ที่ใช้กับ db ใช้เพียง 3 เส้นเองครับ
ซื้อหัว DB9 ตัวเมียพร้อมฝาปิด 2 ตัวมาบัดกรีเองก็ได้ ตามร้านขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์
มีขาย สายก็หาจากสายคีย์บอร์ดเก่าๆที่เสียแล้วก็ได้ครับ ขาที่ใช้บัดกรีคือ
ขา 2 - 3
    3 - 2
    5 - 5
ส่วนถ้าเอามาใช้กับ notebook ต้องใช้สายแปลง จาก usb เป็น rs232 ครับ เพราะที่  notebook ไม่มีที่
เสียบหัว rs232 และต้องลงโปรแกรมก่อนนะครับ   notebook ถึงจะมองเห็น

แล้วจะหาโปรแกรมจากไหนคับ ขอข้อมูลด้วยคับ
กำลังศึกษาdbอยู่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องแนะนำหน่อยคับ
ขอบคุณคับ
3659
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 09:00:33 pm »

ขา 2 - 3
    3 - 2
    5 - 5
รูปประกอบ

เครดิต http://dreambox.nakhonthai.net
rang
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 11:23:59 am »

ขา 2 - 3
    3 - 2
    5 - 5
เสียบหัว rs232 และต้องลงโปรแกรมก่อนนะครับ   notebook ถึงจะมองเห็น

แล้วจะหาโปรแกรมจากไหนคับ ขอข้อมูลด้วยคับ
กำลังศึกษาdbอยู่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องแนะนำหน่อยคับ
ขอบคุณคับ

เวลาซื้อจะมี cd โปรแกรมแถมมาให้ หรือเข้า google หา พร้อมกับวิธีลงได้เลยครับ
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, กันยายน 2010, 01:02:20 am »

หาซื้อยี่ห้อ Z-TEK ของแท้  ใช้งานดีกว่าทั่วไปครับ
ลูกค้าผมเคยซื้อยี่ห้อ Z-TEK จากร้านคอมพ์ แล้วใช้งานไม่ได้ (ผมเอามาดูปรากฏว่าเป็นของปลอม)
ท้ายสุดลูกค้าต้องมาซื้อตัวใหม่จากผม

http://www.thaisecondhand.com/_board/co/data/CO8446001.html
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์