dvb

:: ค้นหาคำในบอร์ด / ตารางรายการดาวเทียม /ช่างติดตั้งจานดาวเทียมทั่วประเทศ / Facebookโบราณ ::

สอบถาม เรื่องการติดตั้ง จานเหลือง dtv

<< < (2/2)

หนุ่มดาวเทียม:
           แต่ละจุดอยู่ไม่ห่างกันมาก จะใช้เป็นจานใบเดียวขนาด 75 ซม. หัว KU 2 เขี้ยว แล้วใส่มัลติสวิทซ์ก็ได้ค่ะ แต่การโยงสายจะยากหน่อย เพราะอยู่คนละฝั่ง และจุดที่ 3 ที่อยู่ฝั่งเดียวกัน ต้องผ่านหน้าบ้านคนอื่นหรือเปล่าคะ ถ้าเคลียร์ได้ คิดว่าใช้เป็นจานเดียวได้ค่ะ ประหยัดเงินกว่า สัญญาณก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่จะติดจุดไหนนั้น ควรติดฝั่งหน้าบ้านจุดใดจุดหนึ่งที่รับสัญญาณได้  จะได้ใกล้สุด
          ว่าแต่ทั้ง 3 หลังเป็นเจ้าของเดียวกันหรือญาติกันใช่หรือเปล่าคะ เพราะหากอนาคตเพิ่ม db หรือเพิ่มจุดอีก อาจต้องใช้ระบบไฟช่วย จะได้ไม่มีปัญหา

taklom:
ตอนนี้จานถูกมากครับ ถ้าเป็นผมแยกจาน จบข่าว

Sasa:
ซื้อจานเหลือง 75 ซม. 1 ชุด พร้อมกับบอกทางร้านว่าขอเปลี่ยน LNB เป็นแบบ 4 Output (เพิ่มเงินประมาณ 5 ร้อยบาท ) พร้อมกับซื้อ Reciever เพิ่มอีก 2 กล่อง (กล่องละประมาณ 1,400 บาท ) หลังจากติดตั้งจานแล้ว ก็ลากสายไปดูตามจุดต่างๆที่ต้องการ ที่บ้านผมก็ติด 3 จุดเหมือนกันก็ใช้วิธีนี้แหละครับ สัญญาณดี ทั้ง 3 เครื่องได้ค่าสัญญานประมาณ 90/84

ช่วงนี้ชี้แนะ:
บ้านนี้ติดจานเหลือง  เอาจาน 75 CM  2  Way  Lnb ต่อไป 2 เครื่อง
อีกบ้านหนึ่งเอาจานดำ  ไทยแซท  หรือ ไดน่าแซท  จาน  6  ฟุต
มันจะได้ดูของฟรี  ไม่ซ้ำ  ไม่ซ้อน....ของฟรีๆ มักมาที่จานดำๆ หรือจานเขียว
ป้าเช็ง 1 ชุด  1500 บาท  ก็ได้...ที่ไปรษณีย์  ลองถามดูจิ

จขกท:
3 บ้านเป็นญาติกันหมดจร้า  ไมมีปัญหาเดินสาย  หรือติดจาน

ถามคุณ หนุ่มดาวเทียม  หน่อยน้า  ในกรณีที่บอกว่า  หากอนาคตเพิ่ม db หรือเพิ่มจุดอีก อาจต้องใช้ระบบไฟช่วย    ทำยังไงเหรอจ๊ะ  ใช้ไฟช่วยอย่างไร  ถามเผื่ออณาคต  อาจจะเพิ่มอะจ้า

สรุป ใช้หัว แบบ LNB 4 ขั้วดีสุดใช่ไหมเอ่ย  แล้ว ถ้าจะทำ DUO ด้วย  ใช้หัวแบบ  LNB 4 ก็ได้ใช่ไหมเอ่ย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

ติด Banner ด้านล่างติดต่อ boransat@gmail.com
กระทู้ ความคิดเห็น บทความ ข้อความใด ๆที่ได้อ่านในบอรดนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และตีพิมพ์แบบอัตโนมัติ ผู้ดูแล ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยและ ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรองด้วยตัวเอง และถ้าพบเห็นข้อความใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย ศิลธรรม กรุณาแจ้งมาที่ boransat@gmail.com เพื่อที่ทีมงานจะได้ดำเนินการต่อไป