ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 12:58:18 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใช้มัลติขนาด9*6 ช่องเต็มแล้ว อยากไปเที่ยวพม่าบ้าง ต่อยังไงดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้มัลติขนาด9*6 ช่องเต็มแล้ว อยากไปเที่ยวพม่าบ้าง ต่อยังไงดีครับ  (อ่าน 6060 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 12:03:44 am »

นึกว่านี่เป็นบอร์ดที่ไว้ศึกษาหาความรู้ซะอีก แต่ถ้าไม่บอกก็ไม่เป็นไรครับ ผมลองทำเองก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ดูครับ

อย่าไปใส่ใจเค้า คนๆนี้ดูจากสามพันโพสต์ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย โพสต์เหน็บแนมมากกว่าให้ความรู้ ส่วนมากการโพสต์จะออกไปในแนวแย้ง แต่ไม่ให้ความรู้ ถ้าอยากรู้ต้องโทรถามเพราะเค้าเก่ง การโพสต์ลงในบอร์ด จะทำให้คนอื่นได้ศึกษาและอาจจะตัดช่องทางทำมาหากินของเค้า เค้าจะพูดดีกับคนที่มีผลประโยชน์ด้วย ลองสังเกตดูเอาเองก็แล้วกันครับ ถ้าคนทั่วไปส่วนมากจะดีด้วย เรียกท่าน เรียกช่าง แต่ถ้าสมาชิกใหม่ๆเพิ่งเข้ามา ส่วนมากโดน--กระสุนใส่ทั้งนั้นล่ะ
ท่านก็อาจจะโดน

คนที่อ่านมากๆ เขาจะรู้จักผมดี ไอ้คนที่อ่านน้อยๆ คงไม่รู้จักผมหรอก ผมทำมาหากิน ใช่ ความรู้ผมก็ได้จากในเว็บบอร์ดเป็นส่วนใหญ่ และสิ่งสำคัญจากการปฏิบัติจริง เมื่อมีคนถาม ก็เคยตอบให้ทราบก็มากมาย แต่พวกคุณเก่งกันแล้วก็เลยไม่เชื่อกัน (แล้วจะมาถามกันทำไม) แต่ก็ยังจะมาถามคำถามเดิมๆกันอีก ปัญหาคือคนใหม่ไม่อ่าน คนเก่าหาไม่เจอ

ตัวคุณก็คงเป็นหนึ่งในคนเก่งแบบครูพัก ลักจำเอา ชื่นชอบแบบสำเร็จรูป ใครตอบปุ๊บเอาไปลอง ต้องได้ ลองไม่ได้ถามใหม่

ซึ่งมันต่างกับผม ผมสอนหรือบอกเพื่อให้คนที่โทรฯมาถามเข้าใจหลักการทำงานของมัน และลงมือปฏิบัติ แล้วนำไปประกอบสัมมาชีพได้

ให้รู้กันแบบง่ายๆ เดี๋ยวก็ลืม แล้วกลับมาถามอีก พวกไม่จำ สมาชิกใหม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

sakzaa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 01:08:45 am »

ไม่เคยหวงวิชา ส่วนเรื่องผลประโยชน์ตัดออกไปได้เลย แค่โทรถามจะหมดซักกี่นาที โทรคุยกันจะเข้าใจกันมากกว่า โพสถามกันไปมา งงตายเลย
ปล.ยังงัยก้อใจเย็นๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rakza7
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 11:18:56 am »

เรื่องมัลติต้องยกให้ท่านดาวดวงใหม่ฯครับผมได้ความรู้จากท่านนี่แหละ  (ของผม 6*6)
 ยืนยันอีกคน โทรถามอธิบายได้หมด พิมพ์ไม่ครบหรอก ผมก็ได้ความรู้จาก ดาวดวงใหม่เหมือนกัน เขาไม่หวงวิชาแต่อยากให้ สมาชิกขนขวายด้วย
โทรดูสักครั้งแล้วจะมีความรู้สึกดี
connect15
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 11:57:34 am »

นึกว่านี่เป็นบอร์ดที่ไว้ศึกษาหาความรู้ซะอีก แต่ถ้าไม่บอกก็ไม่เป็นไรครับ ผมลองทำเองก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ดูครับ

อย่าไปใส่ใจเค้า คนๆนี้ดูจากสามพันโพสต์ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย โพสต์เหน็บแนมมากกว่าให้ความรู้ ส่วนมากการโพสต์จะออกไปในแนวแย้ง แต่ไม่ให้ความรู้ ถ้าอยากรู้ต้องโทรถามเพราะเค้าเก่ง การโพสต์ลงในบอร์ด จะทำให้คนอื่นได้ศึกษาและอาจจะตัดช่องทางทำมาหากินของเค้า เค้าจะพูดดีกับคนที่มีผลประโยชน์ด้วย ลองสังเกตดูเอาเองก็แล้วกันครับ ถ้าคนทั่วไปส่วนมากจะดีด้วย เรียกท่าน เรียกช่าง แต่ถ้าสมาชิกใหม่ๆเพิ่งเข้ามา ส่วนมากโดน--กระสุนใส่ทั้งนั้นล่ะ
[/quoteผมไม่ใส่ใจหรอกครับ มันเป็นสิทธิของเค้า จะตอบหรือไม่ตอบผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
allalla
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 12:34:20 pm »

ขอเบอร์พี่หน่อยครับพี่ดาวฯ
dk
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 02:36:47 pm »

ดูในทำเนียบช่างครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0
allalla
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 03:36:38 pm »

ดูในทำเนียบช่างครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0

ขอบคุณครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 09:10:37 am »

หัว Universal ที่ใช้รับ Thaicom ส่วนใหญ่มีปัญหากับ Multi เพราะ Thaicom KU ใช้ LO สูง ผมแนะนำว่ายอมสละ แนว V ของ Thaicom KU แล้วเพิ่มจานอีกใบรับตรง Apstar 7 KU ดีกว่า Apstar 7 KU ใช้ LO ต่ำ ไม่มีปัญหากับ Multi อยู่แล้ว หรือถ้าไม่อยากเพิ่มจานก็เอาหัว Universal ไปทำ Duo กับจาน Thaicom KU ที่มีอยู่เดิมก็ได้ครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์