ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 08:56:39 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีปัญหากับไทยคม 5
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับไทยคม 5  (อ่าน 3528 ครั้ง)
pop1119
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 19, มิถุนายน 2010, 08:54:17 pm »

ใช้จาน dynasat กับ receiver dynasat number 1 mini

duo ไทยคม กับ nss6

พอตั้งค่าให้รับสัญญาณ 3 5 7 ฯลฯ แล้ว เมื่อดู ๆ ไปพอเปลี่ยนมาดูรายการจาก nss6 แต่ถ้ากลับมาดูรายการจากไทยคม 5 อีกครั้ง จะไม่มีสัญญาณ

มันเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pop1119
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 08:10:04 am »

ก่อนที่จะมาตั้งค่า เพื่อรับสัญญาณจากไทยคม 5 ช่องอื่น ๆ ก็ดูได้ปกตินะครับ (ยกเว้น 3 5 7 nbt tpbs) แต่ตอนนี้สัญญาณจากไทยคม รับไม่ได้ซักช่องเลย

แล้วผมสังเกตุตรงหน้าที่แสดงความแรงของสัญญาณ มีอยู่บรรทัดนึง มันบอกว่า สัญญาณไม่ได้ล๊อค จะเป็นเพราะตรงนี้หรือป่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เคยเจอ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 03:26:19 pm »

ได้ยัง
ถ้ายังไม่ได้ให้ลบดาวเทียมไทยคมทิ้งแล้วตั้งค่าใหม่
ผมเคยเจอ สองเจ้า เจ้าแรกทำเอา มึนตึบเลย
พอเจออีกเครื่อง สองเลยได้รู้ เพราะช่างเขาตั้งให้รับแยก V / H
ตั้งค่าใหม่ไม่ต้องตั้ง ค่าแยก V / H นะ แล้ว Nss6 ก็ไม่ต้องไปทำอะไรมันหรอก
ทำแค่ ไทยคม 5  ก็พอ
pop1119
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 04:54:46 pm »

ขอบคุณพี่เคยเจอครับ

ผมกำลังนึกว่าจะลบไทยคมทิ้งแล้วสแกนใหม่ แล้วค่อยเซ็ทใหม่เหมือนที่พี่แนะนำอยู่เหมือนกัน แต่สองจิตสองใจ กลัวจะออกทะเล

แต่พอพี่มาแนะนำแบบนี้ เดี๋ยวคงต้องลองดู

โปรไปปรึกษาช่าง ช่างบอก สงสัยไดเซ็คเสีย  -_-??

เคยเจอ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 07:20:50 pm »

เชื่อช่างมาก ก็ไม่ดี (ช่างบางคน อยากขายแต่ของ)

เชื่อช่างบ้างก็ดี (ช่างบางคนก็เอาใจและเห็นใจลูกค้า)
ไม่ทราบว่าท่านทำได้หรือยัง ไม่ไปไหนหรอกครับ ลบแล้วเพิ่มเข้าใหม่
แล้วแสกนได้เลย ไม่ต้องกลัวตั้งชื่อดาวเทียมผิดเพราะในลิสมันก็มีอยู่แล้ว
pop1119
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 09:00:55 pm »

ผมก็คิดเหมือนพี่เคยเจอ คิดเหมือนกันครับ
ผมสงสัยตรงที่ว่า ถ้าไดเ็ซ็คเสีย receiver อีกเครื่องทำไมยังดูได้ปกติ (ผมพ่วงสองจุด)
เครื่องที่ดูได้ เป็นเครื่องที่ผมลองเซ็ทเองทั้งหมด
แต่เครื่องที่ดูไม่ได้ เป็นเครื่องที่ผมเอาไปให้ทางร้านเซ็ทให้ งง ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์