ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 12:10:13 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ipm 801
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ipm 801  (อ่าน 4829 ครั้ง)
sampan
Newbie
*

« เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 07:29:03 am »

ช่วยที่ครับ เครื่องรับ ipm boot ไม่ขึ้น ต้องแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรครับ อาการ พอเปิด ที่หน้าเครื่องจะมีคำว่าboot ค้างอยู่ ก่อนจะนำเครื่องเข้าศูนย์ มีวิธีแก้โดยไม่เข้าศูนย์ใหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
naruto1
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 07:58:22 am »

ลองถอดสาย RG6 ที่ต่อหลังเครื่องออก แล้วเปิดเครื่องดูครับว่าอาการ Boot ค้างอยู่หรือเปล่า  ถ้าหายลองดูที่สายและ Connector ว่าช็อตกันไหม ของผมเคยเป็นอาการนี้ครับ ตอนนั้นสาย RG6 ช็อตกันอยู่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sampan
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 08:42:53 am »

ทำตามท่าน naruto 1 บอกแล้วครับ แต่ boot ก็ยังค้างอยู่ ทำไงต่อครับ การนำเคื่รองเข้าขอเป็นคำตอบ
สุดท้ายนะครับ
mini
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 09:19:10 am »

ผมว่าถ้าอยู่ในประกันส่งไปเลยครับ แต่อาการนี้อาจจะเกิดจากภาค จ่ายไฟจ่ายไฟไม่พอ
น่าจะเกิดจากคาปาซิเตอร์เสีย นะครับ ถ้ามีมิเตอร์ลองวัดไฟ 3.3V ดูครับต้องไม่ต่ำกว่า 3v นะครับและไฟสวิงไหม
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 09:39:01 am »

ถ้าเปิดเครื่องแล้วค้างอยู่ที่bootส่งซ่อมเลยครับผมเคยเป็นแก้ไม่หาย
ถ้าเครื่องไม่หมดประกันอย่าเปิดฝาครับเพราะถ้าเปิดแล้วมีค่าใช้จ่ายเพิ่มแน่นอน เจอมาแล้ว
wtp99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 10:09:16 am »

เพิ่งเจอเหมือนกัน เปิดแล้ว BOOT ค้าง  ต้องใช้วิธีอัพข้อมูลเครื่องต่อเครื่องแล้วหายครับ  วิธีอัพลองหาในกูเกิ้ลได้ครับ
ผู้ใช้จาน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 11:31:12 am »

ลองตรวจสอบสาย rg6 ดูหรือยังครับ
ผมเคยเจออาการนี้เช่นเดียวกัน
ปรากฏว่าว่าสาย rg6 หลุดหรือชอร์ตข้างใน
pk
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2010, 11:51:07 am »

หาสาย RS232 อัพข้อมูลเครื่องต่อเครื่องก็ใช้ได้ครับ เจอบ่อย
ตามนั้นครับท่าน  หรือถ้าไม่มีสายก็ยกไปที่ร้านที่ซื้อมา
สาเหตุส่วนมากเกิดจาก ระหว่าง OTA ไฟดับหรือถอดปลั๊กออก...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์