ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 02:16:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนพี่ๆครับ จานมูฟ ไม่ยอมมูฟครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆครับ จานมูฟ ไม่ยอมมูฟครับ  (อ่าน 4186 ครั้ง)
Pandadog
Newbie
*

« เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 10:56:28 am »

ผมมีจาน dyna 7.5 move ใช้กับ dreambox เมื่อก่อนมูฟได้ปกติ  แต่ตอนนี้สั่งเปลี่ยนดาวแล้วจานไม่ยอมมูฟ    แต่เข้าเมนู motor สามารถ มูฟทีละสเตปได้ แต่พอบันทึกไว้ใน positioner เช่น ดาว thaicom ช่อง1 ness ช่อง2   เลือกเปลี่ยนดาว จานไม่ยอมมูฟครับนิ่งสนิท เอาตัว positioner ไปให้ร้านดูร้านก็บอกไม่เสีย ไม่ทราบว่าต้องดูที่อะไรบ้างครับ  แรกๆผมคิดว่าเป็นที่ motorเสีย ก็ให้ช่างมาเปลี่ยนให้ แต่เค้าไม่ได้เซต dreambox ให้อาการก็เป็นเหมือนเดิมเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oad_
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 04:39:06 pm »

เคยเจอเหมือนกันครับสั่งมูฟมาตะวันออกขึ้นเออร์เร่อร์ตลอดแต่มูฟไปตะวันตกได้  ลองถอดสายไฟทั้งสี่ออกแล้วต่อใหม่ดูเผื่อหายเหมือนของผมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Pandadog
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 06:06:02 pm »

ลองถอดสายแล้วนะครับ เหมือนเดิมครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 07:05:53 pm »

ลองถอดสายแล้วนะครับ เหมือนเดิมครับ
ไม่ลองเริ่มนับหนึ่งใหม่ละครับ ในเมื่อช่างไม่ได้เซ็ทตำแหน่งให้ใหม่หลังเปลี่ยนมอเตอร์ และถอด โพฯออกด้วย

อุทัย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 07:20:44 pm »

ถอดลงมาแล้วมาขายให้ผม   อิอิอิ
plom
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 09:14:26 pm »

ตรวจสอบลีดสวิทช์หรือยังครับ เป็นตัวสร้างพัลส์วัดความยาวก้านมอเตอร์ครับ
Pandadog
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2012, 10:11:52 pm »

ผมได้ลองเซตใหม่แล้วนะครับ แต่ก็เหมือนเดิม วิธีตรวจรีดสวิตต้องทำไงบ้างครับ ผมอยู่พระราม2 มีช่างไหน สนใจรับดูให้ไหมครับ
plom
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2012, 07:14:13 am »

โทรหาผมได้ครับยินดีให้คำแนะนำ 0812404755
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2012, 08:28:56 am »

ผมมีจาน dyna 7.5 move ใช้กับ dreambox เมื่อก่อนมูฟได้ปกติ  แต่ตอนนี้สั่งเปลี่ยนดาวแล้วจานไม่ยอมมูฟ    แต่เข้าเมนู motor สามารถ มูฟทีละสเตปได้ แต่พอบันทึกไว้ใน positioner เช่น ดาว thaicom ช่อง1 ness ช่อง2   เลือกเปลี่ยนดาว จานไม่ยอมมูฟครับนิ่งสนิท เอาตัว positioner ไปให้ร้านดูร้านก็บอกไม่เสีย ไม่ทราบว่าต้องดูที่อะไรบ้างครับ  แรกๆผมคิดว่าเป็นที่ motorเสีย ก็ให้ช่างมาเปลี่ยนให้ แต่เค้าไม่ได้เซต dreambox ให้อาการก็เป็นเหมือนเดิมเลยครับ

อาการ Act.เคลื่อนทีได้ครั้งละ 1 Step.(เคลื่อนที่ต่อเนื่องไม่ได้) เกิดจากปัญหาระบบ Senser อย่างเดียว

วิธีตรวจสอบ แก้ไข
1. ตรวจสอบขั้วเชื่อมต่อสาย Senser(เซ็นเซอร์)ที่ Positioner ว่า หลุด, หลวม, และสนิมกรด หรือไม่?
2. ตรวจสอบขั้วเชื่อมต่อสาย Reed Switches(รีด สวิทช์)ที่ Actuator ว่า หลุด, หลวม, และสนิมกรด หรือไม่?
3. ตรวจสอบที่ Reed Switches(รีด สวิทช์)ว่าบกพร่องเสียหาย บิดงอ-บวม(เนื่องจากกระแสร์ไฟฟ้ารัดวงจร)อาจต้องใช้เครื่องมือวัด(มิเตอร์) หรือไม?

ข้างหลังภาพ
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2012, 08:55:13 am »

ตามท่านสองเลยครับ ผมเจออาการแบบนี้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ก็แก้ตามที่ท่านสองว่า ก็หายครับ
plom
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2012, 07:36:11 pm »

วิธีตรวจสอบลีดสวิทช์ โดยใช้โอห์มมิเตอร์
1. ทำการปลดสายออกจากรีซีพเวอร์ก่อน
2. ใช้โอห์มมิเตอร์ ตั้ง Rx1 หรือ Rx10 ก็ได้ครับ แล้วนำสายวัดไปแตะที่ปลายสายเซ็นเซอร์ทั้งสอง
3. ทำการจ่ายไฟกระแสตรง ประมาณ 24 V เข้ามอเตอร์ เพื่อให้มอเตอร์หมุน
4. ดูเข็มของโอหม์มิเตอร์ว่า ขึ้นลงหรือไม่ หากขึ้นลงๆสลับกับแสดงว่าปกติครับ ถ้าเข็มมิเตอร์ไม่กระดิกเลยแสดงว่าเสียครับ

Pandadog
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2012, 06:00:30 am »

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยครับ แล้วผมจะลองทำดูนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์