ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 06:38:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  สงสัยเรื่องการ ดูผ่านnet ของ กล้องครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการ ดูผ่านnet ของ กล้องครับ  (อ่าน 3647 ครั้ง)
newsmember
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2010, 08:12:25 am »

สมมุติว่า เราขอ no-ip เรียบร้อยแล้ว
 ทีนี้การ set ใน เราเตอร์ เรา ก็ forword port
 ทีนี้ port ที่เรา เปิด นี่ เรากำหนดเอง เช่น ตั้งค่าเปิด พอร์ต 10000  หรืออื่นๆ
หรือว่าเราต้องใช้ พอร์ต มาตรฐาน คือ 0080 ครับ 
  ข้อ 2. การใส่ ip ของ dvr ใน เร้าเตอร์  เพื่อให้ ชี้มาที่ ตัว DVR
สมมุติว่าเรากำหนด  ip ที่ DVR เป็น  192.168.1.100
  เราก็กำหนด ตัวนี้ ตัวเดียวใช่ไหมครับ
เราก็สามารถดูกล้องได้ทั้งหมด  4 ตัวหรือ 16 ตัว
  หรือว่า เราต้องกำหนด ip ให้กับ DVR และต้องกำหนด ip ให้กับกล้องด้วย ทั้งหมด  ใช่ไหมครับ
  เพื่อให้เลือกดูกล้อง แต่ละตัว
 ขอบคุณ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2010, 05:30:40 pm »

ถามแบบนี้ ไม่มีใครเขาตอบให้หรอกครับ มันเป็นข้อมูลเอาไว้ทำมาหากินของเขา
ผมขอตอบแบบคนที่ไม่ค่อยรู้อะไรมากนะครับ อย่าเอาไปเป็นบบรรทัดฐาน
ข้อ 1 ตัวเลขพอร์ท กำเองครับ เป็นตัวเลขอะไรก็ได้
ข้อ 2 กำหนด ip ของ dvr ตัวเดียวครับ ที่ใส่ใน เร้า เราก็สามารถดูกล้องได้ทุกตัว
เหมือนเครื่องคอมที่อยู่ในวงแลนด์เดียวกันกับ DVR  ครับ  จะดูกล้องได้กี่ตัวก็ขึ้นอยู่กับซอฟแวร์นั้นๆครับ
ตอบแบบกำปั้นทุบดิน ได้ใจจริงๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
DogMasTeR
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2010, 01:05:53 am »

Port นั้น Set เองครับ อยากได้ Port อะไรก็ เซตเลย
ส่วนใหญ่นิยม 10000 ++
เพราะมันไม่ค่อยไปชนกับเซอร์วิซตัวไหน

คำถามข้อ 2 ไม่ค่อยเข้าใจครับ
แต่จะตอบอย่างนี้คือ
ให้คิดซะว่าเครื่อง DVR ของเราคือคอมเครื่องนึงนั้นแหละครับ
หากจะออนไลน์ในระบบก็ต้องมีเลข ip
จะตั้งให้มันเป็นเลขอะไร ก็ขึ้นอยู่กับว่า เราท์เตอร์ของเรานั้น
อยู่ใน ip วงใด เ้ช่น
Router เรา ip 192.168.1.1
เราสามารถตั้ง ip DVR ของเราได้ตั้งแต่ 192.168.1.2 จนถึง 192.168.1.254
จะเลขอะไรก็สุดแล้วแต่สะดวกครับ

ตั้งเสร็จแล้วก็ Forward Port ที่ Router ของเราซะครับ
เหมือนเปิดประตูท่อน้ำ ให้มันไหลได้สะดวกนั้นหล่ะครับ
เช่น ตั้ง port 66666 ip 192.168.1.66
เราก็ forward port นั้น เพื่ออนุญาติให้เครื่องจากภายนอก
สามารถเข้าถึงเครื่อง DVR ที่พอร์ฺต 66666 ได้

ส่วนเรื่อง no-ip ก็เซตที่เครื่อง DVR ให้เรียบร้อยครับ
มันเอาไว้แทนเลข ip จริงๆ ของ network เรา
newsone
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 09:38:09 am »

สงสัยครับ
ผมลองเล่นดู
 ผมตั้ง ip แล้ว ตั้ง gateway แล้ว
ตรง primary dns  นี่เราต้องใส่ไหมครับ
 ที่บอกว่าต้องใส่ dns ของ เร้าเตอร์
  แล้วมันอยู่ตรงไหนครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์