ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 03:04:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากทราบการเลือกซื้อ LNBF ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการเลือกซื้อ LNBF ครับ  (อ่าน 2970 ครั้ง)
shakatak99
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2010, 11:24:36 pm »

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมกำลังจะติดจานที่บ้าน ได้ลองเลือกอุปกรณ์ส่วนหนึ่ง และอีกส่วนหนึ่งยังไม่ค่อยมั่นใจว่าเลือกได้ถูกต้องหรือไม่
ระบบที่บ้านจะมี 2 จานด้วยกัน
1. C-Band 5 ฟุต fix Thaicom 5 สำหรับดูทีวีมาตรฐานทั่วไป ผมจะดู 3,5,7,9,11,PBS จากที่นี่ เพราะตามความรู้สึกผมนะภาพจะใสกว่าจาน KU
2. KU-Band 75cm. Thaicom 5 สำหรับช่องจานแดงพวก กีฬา หนัง การ์ตูน สารคดี บน DB (มีเจ้าดีๆ แนะนำ ซิปมาได้นะครับ กำลังหาอยู่เลย อยากได้แบบ อยู่นานๆ ไม่ปิดหนีและมีช่อง HD 3 ช่องนั้นด้วย)
โดยที่บ้านจะมีจุดสำหรับดูทั้งหมด 8 จุด
ใช้ Multiswitch 4x8 แบบมีไฟเลี้ยงอีก 1 ตัว (ใช้ของ IdeaSat OK ไหมคับ)
เครื่องรับที่ใช้ ว่าจะใช้ dreambox ทั้งหมด (ไม่แน่ใจว่าสามารถรับ C-Band ได้หรือไม่)

สิ่งที่ยังไม่แน่ใจคือ LNBF จะใช้แบบใดดี ผมยังไม่ค่อยเข้าใจนัก ระหว่าง 2 ภาพนี้ครับ

กล่าวคือ LNBF 2 ขั้ว ทั้ง 2 แบบนี้ มันทำงานต่างกันอย่างไร แล้ว ใช้แบบใดดีกว่ากันครับ ระหว่าง V/H กับ VH/VH อ่าคับ
และสำหรับ KU ถ้าจะใช้ LNBF เพื่อรับจานแดงหลายจุดใช้คู่กับ DB แล้ว ควรเลือก LNBF แบบไหนครับ Universal หรือ 11300 (งงว่าทั้ง 2 แบบนี้ต่างกันอย่างไร และ 11300 มันเป็นตัวเลขของอะไรอ่าครับ)

ถามเยอะไปหน่อย แต่ผมรู้น้อย เพิ่งเริ่มศึกษาได้ไม่นาน ขอฝากตัวกับพี่ๆ ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 07:52:47 am »

ยินดีให้คำปรึกษาครับ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0
LNBF ที่เป็นแบบแยก V/H นั้นเหมาะสำหรับงานระบบครับ ถ้าเป็นแบบ VH/VH คือชนิดแบบ 2 ขั้ว ได้สัญญาณในแนว V และแนว H ในขั้วเดียวกันครับ เหมาะสำหรับการรับชมหลายจุดครับ
DB ที่คุณมองหาอยู่ ผมคิดว่าคงเป็นรุ่นยอดนิยมกัน แต่รุ่นนี้ดู HD ไม่ได้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

shakatak99
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 11:46:48 am »

อ่อ อย่างนี้เอง แต่ถ้านำแบบ V/H มาใช้กับที่บ้านก็ใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นที่ร้านแถวบ้านมี LNBF C-Band แบบ V/H ขาย แต่
KU 11300 เป็นแบบ VH/VH
ถ้านำ 2 อันนี้มาใช้ร่วมกันใน multiswitch อันเดียว จะได้หรือไม่
ww
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 09:00:31 pm »

ถ้าคุณรู้ตั้งแต่แรกว่าจะใช้ร่วมกับ multi switch แล้วละก็ควรใชแบบแยก V/H ไปเลยดีกว่า แต่ถ้ามีแบบ 2 ขั้ว (v/h v/h )อยู่แล้วก็ไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน ส่วนที่ว่า C band กับ KU band ใช้ไม่เหมือนกันก็ไม่เป็น ไม่เกี่ยวกัน
สำหรับ LNB ของย่าน KU Band ถ้าใช้รับThalcom5 ก็ควรใช้แบบ 11300(Single) ครับ  เพราะถ้าคุณใช้แบบ Universal คุณจำเป็นต้องมี 22K Generator เพิ่มเข้ามาระหว่าง Multi switch กับ LNB เพื่อสั่งให้LNB ทำงานในย่านความถี่ 10600 ถึงจะใช้กับดาว Thaicom5 ได้ครับ เฮ้อพิมพ์จนเมื่อยมือ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์