ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 12:35:01 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  PSI S9 ดูช่อง NBT กับ TPBS ไม่ได้ สั่งสแกนใหม่ก็ยังดูไม่ได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: PSI S9 ดูช่อง NBT กับ TPBS ไม่ได้ สั่งสแกนใหม่ก็ยังดูไม่ได้ครับ  (อ่าน 30628 ครั้ง)
Behind7mountains
Newbie
*

« เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2011, 10:20:07 pm »

เพิ่งซื้อมาเจ้าของร้านบอกว่าอัพเดทช่องให้แล้ว ใช้หน้าจานแดง หัว KU
ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขอย่างไร  ผมลองลบช่องทั้งหมดทั้งแล้วสแกนใหม่ก็ยังดูไม่ได้
ดูแนว H ดูได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เกรียงไกร 2000
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2011, 11:18:58 pm »

ถ้าเป็น DTV 12313 Ver 30000 2/3 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2011, 11:26:22 pm »

พอลบช่องออกทั้งหมดแล้วสแกนใหม่
ช่อง NBT กับ TPBS ก็หายไปครับ

เขาบอกว่ามันเป็นเครื่องรับที่ใช้กับ PSI OK ครับ
ซื้อมา 500 บาท
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2011, 11:42:46 pm »

ลองหาข้อมูลกระทู้นี้ดูครับ  http://www.boransat.net/board/index.php?topic=34627.0
toey
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 12:25:04 am »

เครื่อง s 9 มันเป็นเครื่องรับซีแบรนด์ครับ ทีรับเคยูได้ช่วงนี้ก็เพราะเค้าทดลองออกอากาศ
กล่องพีเอสไอ โอเคครับ ต้องเป็นกล่องพีเอสไอ โอเค  ดีทีวี กล่องทรู เท่านั้นทีสามารถรับ
จากจานเคยู เท่านั้นครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 06:18:41 am »

เครื่อง s 9 มันเป็นเครื่องรับซีแบรนด์ครับ ทีรับเคยูได้ช่วงนี้ก็เพราะเค้าทดลองออกอากาศ
กล่องพีเอสไอ โอเคครับ ต้องเป็นกล่องพีเอสไอ โอเค  ดีทีวี กล่องทรู เท่านั้นทีสามารถรับ
จากจานเคยู เท่านั้นครับ

เครื่องจำพวกที่ดูผ่านเน็ตก็ดูได้จากจานเคยู เช่นกันครับท่าน.....
tell me
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 07:03:05 am »

ถ้าเป็นเครื่องจานดำต้องตั้งให้เป็นสแกนทั้งหมด  ถ้าเป็นพวกจานเหลือง ส้ม แดงต้องป้อนความถี่เข้าไปแล้วสแกนเองเลยครับ  ทดลองดูนะครับ
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2011, 07:41:55 am »

เพิ่งซื้อมาเจ้าของร้านบอกว่าอัพเดทช่องให้แล้ว ใช้หน้าจานแดง หัว KU
ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขอย่างไร  ผมลองลบช่องทั้งหมดทั้งแล้วสแกนใหม่ก็ยังดูไม่ได้
ดูแนว H ดูได้ครับ

หลายท่านอ่านแล้วไม่เข้าใจ  PSI - S 9  เครื่องนี้ได้เอา Firmware ของ PSI OK ยัดลงไปแล้วครับ เมนู เหมือน PSI OK เลย
สามารถดูช่อง จานจาน KU-BAND ได้เลย แต่ตอนนี้ ทางระบบ   KU-BAND ปล่อยฟรีอยู่นะครับ ต่อไป เมื่อระบบ KU-BAND เข้าระหัสแล้ว
อยากทราบเหมือนกันว่า PSI - S 9 เครื่องที่ว่า จะยังดูได้ไหม หุ หุ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2011, 01:44:42 am »

ใช่ครับ คนขายบอกว่าเป็น S9 อัพ firmware PSI OK
พอดีจะเอาไปติดให้ญาติ ผมทดสอบดูว่าดูได้ครบไหม
3 5 7 9 NBT TPBS ซึ่งอยากดูได้ครบตามปกติ

ก็อยากสอบถามว่ามีวิธีการใดบ้างที่จะทำให้เจ้าเครื่องนี้
มันรับ NBT กับ TPBS ได้บ้างครับ
ผมลองเอาความถี่ ตามที่หน้าเว็บของ PSI ใส่ไปแล้ว
ก็ยังไม่ได้ครับ  ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
sant
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2011, 04:33:53 am »

อินโฟแซทยังดุได้เลยได้ตั้ง 69 ช่องbox 3 มี 3 5 7 9 nbt tpbs ครับท่าน
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2011, 06:39:40 am »

ใช่ครับ คนขายบอกว่าเป็น S9 อัพ firmware PSI OK
พอดีจะเอาไปติดให้ญาติ ผมทดสอบดูว่าดูได้ครบไหม
3 5 7 9 NBT TPBS ซึ่งอยากดูได้ครบตามปกติ

ก็อยากสอบถามว่ามีวิธีการใดบ้างที่จะทำให้เจ้าเครื่องนี้
มันรับ NBT กับ TPBS ได้บ้างครับ
ผมลองเอาความถี่ ตามที่หน้าเว็บของ PSI ใส่ไปแล้ว
ก็ยังไม่ได้ครับ  ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

ลองเปิด ช่อง  3 -  5 -7  -9 แล้ว ดูว่า เป็น 12355 H 30000 ใช่หรือปล่าว (ลองกด info  )
ถ้าใช่ก็ใส่ความถี่ NBT - TPBS เป็น  12313 V 30000 แล้วแสกนอีกทีครับ
โชคดีครับ

ขอความกรุณา ท่านผู้ตอบคำถามทั้งหลาย ช่วยตั้งสติก่อนตอบ ด้วย
เจ้าของกระทู้ ต้องการรู้เพียงว่า
ทำไมเครื่อง PSI S9 จึงดูช่อง NBT กับ TPBS ไม่ได้
ตอบเพียงสั้นๆว่า ทำไมจึงดูไม่ได้ ผู้ถามเขาอยากรู้แค่นั้น
ทายถูกว่า อัพ firmware PSI OK ใช่ไหม  เหอ ๆๆๆ
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 09:28:15 am »

เย็นๆ จะลองดูครับ ขอบคุณครับ
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 06:58:28 pm »

ได้แล้วครับตามที่พี่ๆ ด้านล่างบอก
ขอบคุณมากครับ

อ่านคำตอบของคนที่เป็น ช่าง อาจจะเวียนหัว เพราะสื่อความหมายไม่เป็น
ลองอ่านคำตอบจากคนที่ไม่ใช่ช่างอย่างผม คุณจะพอเข้าใจไหม
สาเหตุที่รับไม่ได้ เพราะ ช่อง NBT กับ TPBS ไม่ได้ใช้ค่าความถี่เดียวกันกับช่อง 3 5 7 9
การสแกนใหม่ ถ้าไม่สแกน ความถี่ที่ส่ง ช่อง NBT กับ TPBS
สแกนยังไงๆ ก็ไม่มีทางรับได้
ดังนั้น ถ้าจะทำให้รับได้ คุณต้องสแกนโดยใช้ ค่าความถี่
12313  V   30000
ซึ่งนอกจากจะมี 2 ช่องนี้แล้ว ในค่าความถี่นี้ยังมีช่องอื่นอีกด้วย
ส่วน ค่าความถี่ของช่อง  3  5  7  9  คือ  12355   H   30000 
เห็นไหมว่า มันเป็นคนละค่ากัน  (12313  กับ  12355 )
ลองทำดู ได้ผลยังไงบอกด้วย 
ถ้าเครื่องที่คุณซื้อมา  ไม่มีค่าความถี่  12313  V  30000
แล้วคุณใส่ค่าความถี่ในเครื่องไม่เป็น
แนะนำสั้นๆ  ง่ายๆ  ให้คุณกลับไปที่ร้านที่คุณซื้อมาให้เขาทำให้  จบ 

ลองเปิด ช่อง  3 -  5 -7  -9 แล้ว ดูว่า เป็น 12355 H 30000 ใช่หรือปล่าว (ลองกด info  )
ถ้าใช่ก็ใส่ความถี่ NBT - TPBS เป็น  12313 V 30000 แล้วแสกนอีกทีครับ
โชคดีครับ

ขอความกรุณา ท่านผู้ตอบคำถามทั้งหลาย ช่วยตั้งสติก่อนตอบ ด้วย
เจ้าของกระทู้ ต้องการรู้เพียงว่า
ทำไมเครื่อง PSI S9 จึงดูช่อง NBT กับ TPBS ไม่ได้
ตอบเพียงสั้นๆว่า ทำไมจึงดูไม่ได้ ผู้ถามเขาอยากรู้แค่นั้น
ทายถูกว่า อัพ firmware PSI OK ใช่ไหม  เหอ ๆๆๆ

ลองแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์