ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 06:35:39 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามการใช้งาน มัลติสวิท 6x6 กับดาว 4 ดวงแบบ หัวสองขั้วหมดเลย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งาน มัลติสวิท 6x6 กับดาว 4 ดวงแบบ หัวสองขั้วหมดเลย  (อ่าน 4514 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 08:12:07 am »

ตอนแรกใช้ ไทยคม c band 2 ขั้ว , ku 2 ขั้ว และ nss 6 แนวนอน 1 ขั้ว ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ติดจาน vinasat1 เพิ่มโดยถอด Nss6 ออก แต่จะทำอย่างไรจะดู nss6 แนวนอนได้ด้วยครับ ตอนนี้ port a v,h ต่อ thaicom ku,port a 22k ทั้ง v,h ต่อ c band ,port b แนว v,h ต่อ vinasat1 แต่จริงๆแล้ว vinasat ใช้ดูแต่ด้าน h จะทำอย่างไร ให้ดู nss6 แนว h ได้ด้วย ตอนนี้ไม่ได้ต่อไว้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้า เอา nss6 แนวนอน ไปต่อ ที่ port b แนว v แล้ว เอา ฝvinasat1 แนว v ซึ่งไม่ได้ดูออก จะได้มั๊ยครับ หรือต้องซื้อไดแสคอะไรเพิ่มเติมไม่ครับ ขอบพระคุณมากครับ ไม่รู้อ่านกันเข้าใจเปล่าครับ มันอธิบายยากนิดนึง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
siamphone
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 10:19:00 am »

ใช้วิธี บิดหมุนLNB ไป90องศา เพื่อรับแนวVerครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 10:37:43 am »

Sat B  13v0K ... NSS6 หมุนขั้วLNBไป90องศา(จากเดิมห้าโมงครึ่งไปเป็นแปดโมงครึ่ง)

18v0K ... Vinasat

chokelfc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 12:19:04 pm »

ท่านหมายถึง หมุน lnb ของ nss6 ไป 90 องศา เพื่อรับ ชม nss ในแนวตั้งใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าจุดประสงค์ของผมเพื่อต้องการรับ nss6 แนวนอนครับ พอมีวิธีใดทำได้มั๊ย เพราะแนวนอนขั้วอื่นๆ ใช้งานหมดแล้ว เพราะสนใจดู nss6 แนวนอนมากกว่าครับเพราะเมื่อก่อน ก่อนที่จะติดจาน vinasat1 เพิ่มผมดู nss6 แนวนอนอยู่ครับ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ

Sat B  13v0K ... NSS6 หมุนขั้วLNBไป90องศา(จากเดิมห้าโมงครึ่งไปเป็นแปดโมงครึ่ง)

DTS
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 01:33:50 pm »

หมุนไปเพื่อรับชม เอ็นเอสเอส6 ในแนวนอนครับ แต่สามารถเอาไปเสียบมัลติสวิทช์ในแนวตั้้งได้
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 03:19:02 pm »

ท่านหมายถึง หมุน lnb ของ nss6 ไป 90 องศา เพื่อรับ ชม nss ในแนวตั้งใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าจุดประสงค์ของผมเพื่อต้องการรับ nss6 แนวนอนครับ พอมีวิธีใดทำได้มั๊ย เพราะแนวนอนขั้วอื่นๆ ใช้งานหมดแล้ว เพราะสนใจดู nss6 แนวนอนมากกว่าครับเพราะเมื่อก่อน ก่อนที่จะติดจาน vinasat1 เพิ่มผมดู nss6 แนวนอนอยู่ครับ ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ

ขออนุญาติเสริม ทำวิธีนี้ัเราสแกนมันจะอ่านค่าเป็น V เองครับ รับชมได้ตามปรกติครับ
chokelfc
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 06:44:12 pm »

พอดี ตอนติดตั้งจ้างช่างมาติดตั้งโดยทำ duo กับ ไทคม ซีแบนด์ และติดที่ริมหลังคา ตอนนี้ผมไม่มีบันไดยาว ถ้าไม่ต้องปรับ lnb มีวิธีไหนที่จะดู nss6 ในแนวนอนได้ เช่นเพิ่มไดแสค หรือ เพิ่มเติมส่วนสายข้างล่าง อีกอย่างผมไม่ได้เป็นช่างติดตั้ง ไม่มีเครื่องมือ และไม่สะดวกปีนหลังคา แล้วลงมาดูที่จอทีวีข้างล่างเพื่อดูว่าดูได้ยัง แนะนำวิธีอื่นด้วยถ้ามี ไม่ยากซื้อ มัลติสวิทซ์แบบ 8x6 หรือแบบมี อินพุท 8 ตัวมาครับ ราคาค่อนข้างแพง และต้องเสียตัว 6x6 ไป
siamphone
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 07:54:02 pm »

หมุนไป90องศา เพื่อรับ ช่องของแนวนอนนั้นและครับ แต่ค้นหาช่องมันจะได้เป็น Ver. ออกมาครับ

เช่น 11635V27500 11676V27500

ตามแบบที่ท่านREPORTER TPBS ว่าครับ
amadeus
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 09:07:01 pm »

แล้วถ้าเกิดต่อ DiSEq หลัง Multi 6x6 ได้หรือเปล่าครับ ตามรูปด้านล่าง ทำได้หรือเปล่าครับ

chokelfc
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 09:27:48 pm »

ถ้าได้ก็ดีครับ ผมอยากจะลองเหมือนกัน เลยตั้งกระทู้มาถามก่อน ถ้าไม่ชัวร์ พรุ่งนี้จะลองปีนฝ้าไปต่อดู แต่ถ้าเพื่อนช่างคนใดเคยต่อได้ หรือไม่ได้อย่างไรช่วยยืนยันด้วยครับ

quote author=amadeus link=topic=41951.msg239399#msg239399 date=1338646021]
แล้วถ้าเกิดต่อ DiSEq หลัง Multi 6x6 ได้หรือเปล่าครับ ตามรูปด้านล่าง ทำได้หรือเปล่าครับ

[/quote]
dk
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2012, 10:10:33 pm »

ตัวที่ต่อผ่านไดเสคจะตั้งค่าเครื่องรับอย่างไรเพราะมัลติมีถึงสองพอร์ต
ปกติไดเสคพอร์ตหนึ่งจะตั้งค่าดาวได้แค่สองดวง คือ 22k เปิดหรือปิดเท่านั้น

ผมว่าบิดหัวไปรับแนว V จะดีกว่า เวลาสแกนหรือตั้งความถี่ TP
ให้เปลี่ยนจาก H เป็น V เท่านั้นครับ

ดูตัวอย่าง ผมใช้บิดขั้ว Vinasat แล้วมารับในช่อง V

Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2012, 02:27:48 pm »

ถ้าvinasatบิดง่ายกว่าก็เอาเข้า13vแล้วบิดเก้าสิบองศาก็ได้เหมือนกัน(จากแปดโมงบิดไปห้าโมง)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์